DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 10:09
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 103
Được cảm ơn 87 lần trong 47 bài viết
? Kinh nghiệm chữa tật ngoái, lộn mèo cho chào mào

? Kinh nghiệm chữa tật ngoái, lộn mèo cho chào mào

Các anh em có kinh nghiệm về vụ chim ngoái + lộn giúp em với: em có 1 chú CM mộc dở hơn 2 tháng lồng, chim già rừng, bẫy đấu, bóng bộ đẹp, dài đòn, hót hay. Đây là 1 con bổi ưng ý của em và việc chăm sóc thuần dưỡng em nó ban đầu đều tốt đẹp. Cho đến một ngày... Khoảng hơn 1 tháng lồng em nó bắt đầu có biểu hiện bu nan lồng, bu nóc lồng và ngoái đầu 180 độ (chỉ khi nào hoảng, bình thường chỉ bu nan lồng hơi lâu chút nhưng chưa ngoái). Em đã khắc phục: Để lồng trúc tròn rộng và cao (đường kính 32cm, cao 6 vanh), cầu chính cách cầu phụ 3 vanh, tủ áo kín nóc lồng xuống quá cầu phụ 3cm. Sau khi tủ 1/3 lồng phía trên như này thì em có giảm ngoái. Khi nào hoảng thì lên cầu phụ đậu, hoảng hơn nữa thì bu nóc núp (không ngoái).

Hiện nay em nó đã hơn 2 tháng lồng, đã rất dạn người nhưng biểu hiện tật ngoái gia tăng, hôm nay thấy thêm tật lộn mèo rồi. Mặc dù em đã đề phòng, tìm cách ngăn ngừa nhưng tật vẫn tật. Cụ thể là càng ngày em nó càng thích nhảy bu nan lồng và ngoái tợn. Hôm nay em thử thay cầu chính bằng 1 cầu phụ và gắn thêm 1 cầu phụ nữa (tổng cộng trong lồng có 3 cầu phụ so le, vẫn tủ 1/3 lồng bên trên. Theo dõi sau 1h thì thấy em nó vẫn ngoái tợn và có biểu hiện lộn ngửa. Thấy không ổn, em lại đổi sang 1 lồng sắt tròn chật hơn (rộng chỉ 27, cao 2 vanh) trong lồng chỉ có 1 cầu chính gắn ở giữa, tủ áo lồng như chim bổi sau 1 tuần: hé 1/3 áo lồng. Quan sát sau 1h vào lồng: em nó hay nhảy bu nan lồng, ngoái ngửa và rúc lồng tìm đường ra. Thỉnh thoảng nhảy suống đáy lồng để lộn ngửa nhưng chưa thành công (do đáy lồng trơn không bám chắc được hoặc là em nó chưa quen lộn mèo - vì mới tập lộn ngay trong sáng nay).

Bệnh tật em đã kê rõ: bệnh mới chớm và đã tìm cách phòng ngừa nhưng càng nặng hơn. Vậy em phải đăng đàn mời các bác cùng giúp em tìm cho em nó 1 phương pháp điều trị kịp thời. Giúp em các bác nhé.

Em xin bổ sung thêm: Đây là chú chim cưng nên em chăm rất kỹ. Tật này chỉ mới phát sinh gần đây và còn nhẹ nên rất mong sẽ tìm được thuốc chữa. Chỉ cần các bác chỉ cách, em đủ lòng kiên trì và nhẫn nại. Một lần nữa cảm ơn các bác !

Sửa bởi tieungaogiangho : 14-12-2010 lúc 10:24
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới tieungaogiangho vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 10:20
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 86
Được cảm ơn 677 lần trong 413 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dat_casper
có chú chữa dc nhưng có chú chịu bạn à, chim mà đã lôn xantô(1 vòng ko cần cham nóc thì ..chịu)đã thử rồi nhưng chưa dc cùng ý kiến với chủ thớt ai biết chỉ dùm
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới dat_casper vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 10:46
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,962
Được cảm ơn 2,988 lần trong 749 bài viết
Nếu nó đấu đá, đấu hót hay thì kệ nó thôi bác ạ.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới suoimo vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 11:04
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 103
Được cảm ơn 87 lần trong 47 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi suoimohg Xem Bài gửi
Nếu nó đấu đá, đấu hót hay thì kệ nó thôi bác ạ.
Cá nhân em thì rất "ưng cái bụng" với ông CM này. Vì biết nó mới chớm sinh tật nên em cũng cất công lặn lội tìm thầy tìm thuốc cho nó bác ạ.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tieungaogiangho vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 11:11
Thành viên mới

Cảm ơn: 25
Được cảm ơn 8 lần trong 3 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tieungaogiangho Xem Bài gửi
Các anh em có kinh nghiệm về vụ chim ngoái + lộn giúp em với: em có 1 chú CM mộc dở hơn 2 tháng lồng, chim già rừng, bẫy đấu, bóng bộ đẹp, dài đòn, hót hay. Đây là 1 con bổi ưng ý của em và việc chăm sóc thuần dưỡng em nó ban đầu đều tốt đẹp. Cho đến một ngày... Khoảng hơn 1 tháng lồng em nó bắt đầu có biểu hiện bu nan lồng, bu nóc lồng và ngoái đầu 180 độ (chỉ khi nào hoảng, bình thường chỉ bu nan lồng hơi lâu chút nhưng chưa ngoái). Em đã khắc phục: Để lồng trúc tròn rộng và cao (đường kính 32cm, cao 6 vanh), cầu chính cách cầu phụ 3 vanh, tủ áo kín nóc lồng xuống quá cầu phụ 3cm. Sau khi tủ 1/3 lồng phía trên như này thì em có giảm ngoái. Khi nào hoảng thì lên cầu phụ đậu, hoảng hơn nữa thì bu nóc núp (không ngoái).

Hiện nay em nó đã hơn 2 tháng lồng, đã rất dạn người nhưng biểu hiện tật ngoái gia tăng, hôm nay thấy thêm tật lộn mèo rồi. Mặc dù em đã đề phòng, tìm cách ngăn ngừa nhưng tật vẫn tật. Cụ thể là càng ngày em nó càng thích nhảy bu nan lồng và ngoái tợn. Hôm nay em thử thay cầu chính bằng 1 cầu phụ và gắn thêm 1 cầu phụ nữa (tổng cộng trong lồng có 3 cầu phụ so le, vẫn tủ 1/3 lồng bên trên. Theo dõi sau 1h thì thấy em nó vẫn ngoái tợn và có biểu hiện lộn ngửa. Thấy không ổn, em lại đổi sang 1 lồng sắt tròn chật hơn (rộng chỉ 27, cao 2 vanh) trong lồng chỉ có 1 cầu chính gắn ở giữa, tủ áo lồng như chim bổi sau 1 tuần: hé 1/3 áo lồng. Quan sát sau 1h vào lồng: em nó hay nhảy bu nan lồng, ngoái ngửa và rúc lồng tìm đường ra. Thỉnh thoảng nhảy suống đáy lồng để lộn ngửa nhưng chưa thành công (do đáy lồng trơn không bám chắc được hoặc là em nó chưa quen lộn mèo - vì mới tập lộn ngay trong sáng nay).

Bệnh tật em đã kê rõ: bệnh mới chớm và đã tìm cách phòng ngừa nhưng càng nặng hơn. Vậy em phải đăng đàn mời các bác cùng giúp em tìm cho em nó 1 phương pháp điều trị kịp thời. Giúp em các bác nhé.

Em xin bổ sung thêm: Đây là chú chim cưng nên em chăm rất kỹ. Tật này chỉ mới phát sinh gần đây và còn nhẹ nên rất mong sẽ tìm được thuốc chữa. Chỉ cần các bác chỉ cách, em đủ lòng kiên trì và nhẫn nại. Một lần nữa cảm ơn các bác !
bác cho ngay nó vào lồng ép cám chim bổi ấy lồng chật thế có mà lộn niềm tin.cho vào trong cho tối để thời gian cho ra lồng khác xem no còn lộn nữa không, góp ý bác một chút.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới hungpt vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 12:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 33 lần trong 18 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tieungaogiangho Xem Bài gửi
Cá nhân em thì rất "ưng cái bụng" với ông CM này. Vì biết nó mới chớm sinh tật nên em cũng cất công lặn lội tìm thầy tìm thuốc cho nó bác ạ.
Em đã từng dính 1 chú CM huế giống bác . Cách khắc phục của em là . Thứ nhất chế độ ăn uống cho an cám nhẹ , loại cám gà và ăn trong giai đoạn thật đoí mới cho ăn tiếp . Và ở Cốp kín loại lồng nhỏ người ta hay nhốt Bổi ngoài hàng bán đó . Đảm bảo trong đó em nó ko lộn . Có những con sau khi ra Lồng to vẫn lộn . Nhưng có con thì hết hẳn . Chú ý nếu bác đang chơi lồng tròn mà ngoái lộn . Bác có thể thử sang lồng vuông cho em ý xem sao . Chúc bác may mắn .
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới ducnha99 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 13:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 235
Được cảm ơn 317 lần trong 182 bài viết
e cung có môt con chòe than hay lộn mèo.e đã thử mọi cách như cho vào lồng lùn,để đĩa CD lên nóc lồng,đưa cầu chính lên cao nhưng ko ăn thua.Cuối cùng e chăng dây cước trong lồng cách cầu chính 10 cm. thi thây ko lộn nữa.ko biết sau này bỏ cước ra nó còn lộn nữa ko.vài điều chia sẻ cùng bác.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới minh hung.ngo vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 14-12-2010, 14:53
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: TPHCM & Bình Dương
Cảm ơn: 62
Được cảm ơn 37 lần trong 21 bài viết
Bạn thử đóng 1 lồng vuông rộng thật rộng xem nào , khoản 1 m vuông ý( to hơn càng tốt ) bắc nhiều cầu vào hoặc nhánh cây khô rồi nuôi 1 thời gian ( tầm 4,5th) cho em nó quen thế là hết ngoáy lộn ngay ấy mà.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Tạ Nhật Lam vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 18-12-2010, 17:12
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 23
Được cảm ơn 97 lần trong 14 bài viết
chim đã có tật nhào lộn thì khó mà khắc phục bằng cách này cách nọ lồng ép, lồng vuông,tròn, thêm nhiều cầu cũng vô ích,ko có cầu chính,cầu phụ mà có một tý khoảng trống chiều cao lồng nó cũng lọn vì chứng nào tật đó chỉ cần bạn có thể đống một cái lông hình chử nhật(hoặc ra tiệm bán lồng đặc) cao 10cm,dài 40cm,rộng 20cm nhót nó vào cho nó đi bộ khoảng 2thang là đc.ban phải khắc phục chim nhảy lộn ngay bay giờ nếu để lâu chim sẽ nhảy lộn,ngoái lộn nặng hơn bất cứ tư thể nào,cái tật nhảy lộn sinh ra ngoái lộn liên tục làm cho long thể chim hao mồn suy nhược... hót hít chẳng là bao,lông cánh đuôi bụng tả tơi rụng khó mà mọc lại đc vì cái tật xiếc nhào lộn!nhìn thấy mà ghê muống phống sanh cho song!góp ý vui thôi chúc bạn chửa cái tật nó thành công!

Sửa bởi lyquynh : 18-12-2010 lúc 18:39
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lyquynh vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 18-12-2010, 17:22
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 38 lần trong 25 bài viết
chim mà bật santo ko chạm nóc thì còn đc nếu mà ngoái lộn thông thường thì khó chữa lắm
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới anika vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài