DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #151 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 09:02
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: cảm ơn!
Cảm ơn: 1,254
Được cảm ơn 1,421 lần trong 254 bài viết
Xin chào mọi người! Trong thời gian này ở Tây nguyên nói chung thì mùa này là đang vào mùa chim CM đẻ và nuôi con ( và cũng là mùa chim thay lông )........Trong thời gian này để bẫy được một chú CM bổi (mộc) cũng không dễ- Một số bạn đi đánh bẫy không bắt được chim trưởng thành, do chim rừng đang chăm con hoặc thay lông . Tuy nhiên nếu bẫy được chú nào thì ta cố gắng cho vào cám, trái cây để chim ổn định; nếu chim đang thay lông thì ta có thể chăm kỹ để chim thay lông được nhanh và sẽ mau dạn .....và hy vọng sẽ có một chú chim dữ đây ! Chúc các bạn ngày càng sưu tầm được những chú chim hay ./.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dang Sen vì bài viết hữu ích này:
  #152 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 10:31
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới phamdangtham Gửi tin nhắn qua Skype™ tới phamdangtham
Các bạn ơi.
Mình xin xhia sẻ với các bạn điều này.
Chim vùng nào hay, vùng nào dữ thì như mình đã nói ở bài trước.
Cái này là do cách nhìn của từng người, như hầu như tự mình thấy chim của nơi mình cu trú là hay, cái đó là do cái nhìn không khách quan thôi, do mình không có điều kiện để chứng kiến những trận đấu nẫy lữa của chim vùng khác thôi các bạn à.
Trước đây mình cũng có quan niệm là chim ở vùng mình là dữ chim và dẹp chim nhất, cái đó giống như ái tôi của riêng mình vậy.
Về sau này mình nghiệ ra là ở đâu cũng có những chú chim tuyệt vời, nhưng cơ bản là do mình nuôi chưa tới thôi, 1 con bổi mà để đấu bài bản thì phải nằm ở cái giá 3 - 4 mùa lông, nhưng phải nuôi thật kỹ thuật (kỹ thuật ở đây không phải là cầu kỳ, mà là phải nuôi trong 1 công thức, trong 1 môi trường không thay đổi, như vậy nó mới phát triển điều độ.)
Mình nói vậy các bạn cho ý kiến thêm nhe'.
hihihihi
Mình mới chơi chim được 18 năm nay thôi, mong các bạn chỉ giáo.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới phamdangtham vì bài viết hữu ích này:
  #153 (permalink)  
Cũ 25-07-2011, 10:55
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
bác nào cho em hỏi,em ra chợ tìm mua chào mào non tự ăn cám rồi mà không có con nào có má đỏ là sao?? bác nào cho em biết với
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ngvinh448 vì bài viết hữu ích này:
  #154 (permalink)  
Cũ 25-07-2011, 14:17
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 12 lần trong 8 bài viết
chào bạn dang sen . mình hỏi bạn chút nhé vừa rồi mới mua một em cm camly gốc đà lạt ( nghe người bán nói thế ) .thực sự mình chẳng biết phân biệt thế nào là chim bắc và chim miền trong đó . để phân biệt loại này mình cần chú ý đến điểm j hả bạn.rất vui được chia sẻ cùng bạn à quyên còn một viêc nữa nếu được bạn có thể tuyển giúp hộ mình 1 em được ko ( chim mộc và hót thôi ) mình tên cường ở hà nội . ngồi chờ tin bạn , xin chân thành cảm ơn . hiiiiiiii
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tycom vì bài viết hữu ích này:
  #155 (permalink)  
Cũ 03-08-2011, 09:34
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tycom Xem Bài gửi
..........rất vui được chia sẻ cùng bạn à quyên còn một viêc nữa nếu được bạn có thể tuyển giúp hộ mình 1 em được ko ( chim mộc và hót thôi ) mình tên cường ở hà nội . ngồi chờ tin bạn , xin chân thành cảm ơn . hiiiiiiii
.
Chào bạn tycom! Chào các bạn !
Trước tiên cảm ơn bạn đã tin tưởng về chim Chào mào Gia Lai. Hiện mùa này ở Gia Lai đang vào mùa mưa ( 6 tháng mưa- từ tháng 5- tháng10 DL hàng năm); Chào mào đang nuôi con và cũng là mùa chim thay lông. Vì vậy, mình chưa có thời gian để đi tìm chim giúp các bạn ( mình công tác cả tuần- ngày nghỉ mà mưa thì không thể đi được). Tuy nhiên, mình sẽ cố gắng trong thời gian sớm nhất ( từ 1- 2 tháng) để có thể chuyển chim giao lưu cùng các bạn. Chúc các bạn sức khỏe. Thân !!!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Dang Sen vì bài viết hữu ích này:
  #156 (permalink)  
Cũ 04-08-2011, 13:18
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 12 lần trong 8 bài viết
Unhappy

cảm ơn lòng nhiệt tình của bạn rất vui được chia sẻ cùng mọi người trên diễn đàn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tycom vì bài viết hữu ích này:
  #157 (permalink)  
Cũ 22-08-2011, 10:40
Thành viên chủ chốt

Xin chào các bạn !
Trong thời gian này chắc có lẽ một số ACE chúng ta cũng đôi khi đi bẫy CM. Tuy vậy, mùa này hầu hết các vùng chim đang nuôi con và thay lông nên cũng khó đánh bẫy được chim bỗi (mộc)- Riêng vùng Tây Nguyên nói chung và Gia Lai nói riêng thời gian này là mùa mưa ( mưa nhiều hơn nắng- cá biệt có lúc mưa cả 1 tuần liên tục ); vì vậy chim thay lông nên yếu lữa-->>>ít khi đá chim mồi. Rất mong các bạn chia sẽ những kinh nghiệm việc bẫy chim để ACE chúng ta có thêm kinh nghiệm giao lưu cùng nhau. Chúc các bạn sức khỏe. ngày càng có thêm sự ủng hộ của Gia Đình và sẽ có thêm những chú chim quý mến chủ !!!!!!!! Thân !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Dang Sen vì bài viết hữu ích này:
  #158 (permalink)  
Cũ 22-08-2011, 14:35
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Phú Thọ
Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới adoxauxa
Chào Dang Sen. Mình ở ngoài phú thọ. Ngoài minh đặc biệt ở phú thọ thì chào mào và cu gấy đều to và đẹp. Mình rất muốn kiếm một chú chào mào ở nơi bạn sông để có đủ bộ sưu tập chào mào. Nếu đc nhờ bạn kiếm cho mình một chú. Nếu được alo cho mình 0986288141. Cảm ơn bạn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới adoxauxa vì bài viết hữu ích này:
  #159 (permalink)  
Cũ 25-08-2011, 19:45
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 48 lần trong 33 bài viết
cám ơn anh ,bài viết của anh rất hay . em cũng ở pleiku ,hân hanh được giao lưu
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vinhtuangli vì bài viết hữu ích này:
  #160 (permalink)  
Cũ 26-08-2011, 20:33
Thành viên chủ chốt

[quote=adoxauxa;813342]Chào Dang Sen. Mình ở ngoài phú thọ. Ngoài minh đặc biệt ở phú thọ thì chào mào và cu gấy đều to và đẹp. Mình rất muốn kiếm một chú chào mào ở nơi bạn sông để có đủ bộ sưu tập chào mào.
Chào bạn adoxauxa! Chào các bạn !
Mùa này ở Gia Lai mưa liên tục nên chưa tranh thủ đi bẫy chim được (vì mình đang công tác.... chỉ tranh thủ được chủ nhật- nếu CN gặp trời mưa thì khỏi đi bẫy luôn!). Mình sẽ gọi cho bạn khi mình tìm được vài chú bổi (mộc) tương đối được. Niềm đam mê của bạn thật đáng quý- song ít ai có thể sưu tầm được nhiều giống chim CM - chỉ cố gắng sưu tầm mà thôi ! Chúc bạn và các bạn ngày càng tìm được những chú chim CM hay.Thân !

Sửa bởi Dang Sen : 05-09-2011 lúc 09:53
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài