DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 10-01-2011, 14:20
Thành viên mới

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 9 lần trong 5 bài viết
chào bác Đặng Sen ! bác có thể chỉ cho em 1 chút kinh nghiêm nuôi CM ko ak, em mới nuôi CM nên còn non kinh nghiệm lắm mong bác chỉ điểm hi ah có cách nào huấn luyện chim nó hót k anh ?
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới vulinh1984 vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 10-01-2011, 17:37
ndc ndc đang Offline
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 72
Được cảm ơn 49 lần trong 32 bài viết
hi hi bác ak theo e thì bác phải nuôi nhiều thôi, còn hót thì khi nào nó dạn thì hót nhiều thôi, mà cm là giống chim hay hót, lo ji bác?
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Dang Sen Xem Bài gửi
Vậy thì bạn thử hỏi các chuyến xe nào tuyến từ Gia Lai đi Thái Nguyên......
Còn tên của mình là Đặng Sen ( chính là cái nick này đó) ....Địa chỉ: TP Pleiku- tỉnh Gia Lai.

.
Chào bạn Choe_hl ! Chào các bạn !
Thực ra thì như mọi người cũng đã biết, chim hay là do tố chất, di truyền->>>luống chim...Đặc biệt chim Chào mào thì không hẳn là chim Miền nào hay hơn Miền nào ! Mỗi địa phương cũng có thể có một ....luống chim hay. Tuy nhiên, theo mình kiểm nghiệm thực tiễn thì chim ở Gia Lai ( nơi mình sinh sống) thì chim không to lắm, nhưng lại rất trường ( dài) chim, đặc biệt là chim rất dữ và cũng rất bền chim ( nếu chúng ta có sự lựa chọn kỹ trước khi luyện cho lên chim- Chim có những giọng rừng vừa dài lại vang xa ).
Về cảm nghĩ của bạn Choe_hl thì mình sẽ sẳn lòng chia lại cho bạn một " chàng " chim để bạn kiểm tra chim Gia Lai nhé.
Bạn cho biết cách chuyển chim cho bạn hoặc nếu được bạn và Gia Lai một chuyến tin chắc bạn sẽ không uổng công ....đâu ! Nếu bạn muốn luyện chim bổi lên mồi thì mình tặng bạn một chú; còn muốn lấy chim mồi thì mình sẽ tìm chọn cho bạn một "tên"- không vì mục đích lợi nhuận cá nhân ! . Chúc mọi người ngày càng có nhiều niềm vui mới. Thân!
bác thật là tốt và rất nhiệt tình với anh em, cảm ơn bác!

Sửa bởi ndc : 10-01-2011 lúc 17:37 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới ndc vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 10-01-2011, 18:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,013
Được cảm ơn 852 lần trong 439 bài viết
chào bác đặng sen bác thật tốt với anh em diên đàn chuc bác thành công
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới huan vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 10-01-2011, 20:08
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 86 lần trong 53 bài viết
cám ơn bác.....................
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới ng.cuong vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 10:55
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: cảm ơn!
Cảm ơn: 1,266
Được cảm ơn 1,438 lần trong 262 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vulinh1984 Xem Bài gửi
chào bác Đặng Sen ! bác có thể chỉ cho em 1 chút kinh nghiêm nuôi CM ko ak, em mới nuôi CM nên còn non kinh nghiệm lắm mong bác chỉ điểm hi ah có cách nào huấn luyện chim nó hót k anh ?
.

Chào bạn vulinh1984! Chào các bạn!
Nói về kinh nghiệm nuôi Chào mào thì mình cũng là người vừa nuôi vừa đúc kết....những gì qua thực tiễn để ngày càng có thêm kiến thức về chim CM. Trong trang Web này mình cũng có đăng 1 topic nói về " một kinh nghiệm luyện chim chào mào"-bạn có thể vào xem lại nhé - đó là theo những gì mình đã trãi nghiệm qua về chơi chim CM. Tuy vậy, cũng xin nhắc lại rằng để có một chú chim có nước chơi, siêng hót....rất cần đến " tố chất", gien di truyền ( nếu ta đi đánh bẩy ở một "luống" có dòng chim hay thì sẻ thu hoạch được tỉ lệ chim bổi hay rất cao!)+ sự cần cù, chăm sóc chim nữa-> khi huấn luyện chim bổi đã tương đối dạn ( từ 3 đến 7 tháng- tùy theo từng con) thì cũng nên cho chim đi giao lưu với chim khác ( đấu, hót...khi đi dợt lần đầu chỉ nên cho dợt từ 10 đến 20 phút thôi và để cách xa những con chim dữ, những lần sau tăng thời gian lên chút ít, có thể rút ngắn dần khoảng cách chim - có như vậy thì mới không làm cho chim giật mình hoặc bở ngỡ trước môi trường, chim dữ...V.V) thì chú chim ấy sẽ ngày càng nâng cao được kỹ năng hót và đấu....Cũng nên cố gắng duy trì trái cây cho chim nữa ( Chuối mốc, bơ, đu đủ....) 1 tuần 2 lần là tốt...Vấn đề cám thì bạn có thể cho ăn cám trứng- nếu có điều kiện thì làm một bì cám ( 500g)+ 07 lòng đỏ trứng gà -> trộn đều thật nhanh và sấy lửa nhỏ ngay...cho đến khi khô ( nếu trộn chậm thì khi sấy cám sẽ nát nhỏ- chim ăn nhanh làm bẩn nước)-việc trộn trứng vào cám chim ăn sẽ ăn lượng thức ăn ít hơn- nhưng sẽ có được sức khõe tốt.....Hy vọng ACE chúng ta bổ sung thêm những kinh nghiệm để những người đam mê Chào mào có thêm những chú chim CM vừa hót hay, đấu tốt ....Chúc sức khõe ! Thân !
  #16 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 13:36
Thành viên mới

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài viết
nghe ban noi nhu vay thi rat cam on ban.Minh se goi dien thoai cho ban roi se co nguoi gap ban de xin cho minh 1 con.Cam on ban truoc nha.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới mr.hoang vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 15:04
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: cảm ơn!
Cảm ơn: 1,266
Được cảm ơn 1,438 lần trong 262 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi mr.hoang Xem Bài gửi
nghe ban noi nhu vay thi rat cam on ban.Minh se goi dien thoai cho ban roi se co nguoi gap ban de xin cho minh 1 con.Cam on ban truoc nha.
.
Hiện nay mình còn " dự trữ " một em chim CM bổi ( có giọng hót rất " giòn " và dài hơi ), rất sẳn lòng tặng cho bạn-người đam mê CM ( chú chim này không bán- dù có người hỏi mua 350k )....chú chim này bẩy được tính đến nay đã gần 20 ngày rồi! Hy vọng khi bạn "nắm" nó trong tay nó sẽ không phụ lòng tin của mình và công chăm sóc của bạn.Chúc sức khỏe. Thân! Chúc mọi người nhiều niềm vui!
Đã có 13 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dang Sen vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 17:11
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
hay quá thank bác đã chỉ giúp

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới huy free vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 19:15
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,013
Được cảm ơn 852 lần trong 439 bài viết
uppppppppppppppppppppp kiếm cái thank's
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới huan vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 20:23
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Tân Lập - Đan Phượng - Hà Nội
Cảm ơn: 160
Được cảm ơn 530 lần trong 241 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới datnt85
eo, giá mềnh cũng ở chỗ bác ấy nhỉ - chắc đi bẫy chim suốt ngày - hj hj - ngòai bắc thèm mấy giọng chào mào camly lắm đấy - tiếc quá là ở xa nếu có thể chuyển đc máy bay thì tốt nhỉ - hj hj
Mấy hum nay cm về nhìu lắm nhưng em mồi đang thay lông cụt lông đuôi chả em nào muốn đánh cả chỉ ngồi cạnh trò chuyện tán gái thôi nản quá !
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới datnt85 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài