DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-08-2010, 20:30
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 260
Được cảm ơn 271 lần trong 143 bài viết
nhờ anh em tư vấn về cách trị mụn,biếu cho chích chòe Lửa?

nhờ anh em tư vấn về cách trị mụn,biếu cho chích chòe Lửa?

anh em hãy làm ơn cứu giúp cho con chòe Lửa của mình với.không biết tại vì cái gì mà mấy hôm nay bên đầu mắt bên phải của con chòe lửa của mình bỗng dưng nên 1 cái biếu nhỏ.mình thấy mỗi ngày nó một lớn,hiện nay nó to bằng ngón tay út rồi.nhìn bề ngoài thì nó có màu trắng nhạt,nhưng con chim của mình nó vẫn ăn uống bình thường.vậy có anh em nào biết về bệnh này,hay đã từng gặp và trải qua rồi thì làm ơn cho mình biết cách chữa trị cho nó với.cứ nhìn nó đeo cái nhọt này mà mình thấy xót cho nó quá,nhưng mình không biết phải lam sao.liệu bắt ra dùng dao lam rạch hay là dùng loại thuốc gì để bôi cho nó xẹp xuống thì anh em hãy mau mau giúp với nhé.cứu chim như cứu hỏa đi các anh em.mình xin thay mặt cho con chim cảm ơn tấm lòng của anh em nhiều.nếu thành công gia đình xin cảm ơn và hậu tạ????????????????
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuanminh vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 20-08-2010, 06:13
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 96
Được cảm ơn 108 lần trong 79 bài viết
Con chích chòe than của e cũng có 1 cái như của bác, nhưng nó không phát triển to, mà chỉ bằng hạt đỗ xanh thôi, e cũng chưa biết cách nào để trị cho nó hết. bác nào biết thì chỉ giúp e với nhé !
Cả e và bác đều có chung 1 con bị như thế rồi, nếu bác có cách thì post lên cho e tham khảo với nhé !
E xin cảm ơn ah !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới jackynguyen vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 21-08-2010, 20:48
Thành viên chủ chốt

đến giờ này rồi mà chẳng thây ai giúp cả,chán quá chán.có khi mình bắt ra lấy dao lam rạch một nhát,rồi nặn hết máu mủ ra xong rồi rửa sạch bôi thuốc sát trùng thôi.đành phải liều 1 phen vậy,chứ không thể chờ được rồi.nếu không may mà em nó có ra đi thì cũng thêm bài học.gọi là đóng học phí vậy?bạn hãy cố chờ nhé,vì con của bạn nó bị nhỏ hơn con của mình mà.nếu có sao thì sẽ có kết quả ngay ấy mà.chúc bạn may mắn và chúc những chú chòe Lửa tránh bị bệnh như vậy nhé???????
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuanminh vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 21-08-2010, 21:00
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 7 lần trong 5 bài viết
ngày xưa mình có nuôi chòe than cũng bị ở chân mình có bôi vôi cũng khỏi bạn thử xem!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chualang vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 21-08-2010, 23:49
Moderator

Cảm ơn: 3,528
Được cảm ơn 4,241 lần trong 887 bài viết
Tình trạng chú chòe lửa của bạn như vậy có thể là bệnh mà cu gáy hay mắc phải - bệnh đậu. Cách trị: giải phẫu, nặn hết nhân bên trong, bôi thuốc sát trùng. Cách phòng: thường xuyên vệ sinh chuồng trại sạch sẽ. Bệnh này, theo mình biết là lành tính; không có biến ch]ngs sau giải phẫu.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới thiepvatm vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 22-08-2010, 04:40
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 96
Được cảm ơn 108 lần trong 79 bài viết
uh. Bạn cứ làm thử đi, nếu có kết quả thì báo lên trên này để mình biết với nhé ! Cám ơn bạn !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới jackynguyen vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 24-08-2010, 16:13
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: TPHCM
Cảm ơn: 108
Được cảm ơn 35 lần trong 25 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới tuanapi83
tội nghiệp chú choè quá!bạn thử làm bác sĩ giải phẩu thử coi em nó thế nao!! chúc chú chim mau lành và qua cơn hiểm nghèo!!!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuanapi83 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 24-08-2010, 17:03
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 48 lần trong 22 bài viết
để cho cái mụt đó đen đầu rồi dùng dao lam hay kim tiểu phẫu thôi, để thời gian lâu nó cứng đi thì hư mắt có thể đó.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới arowana_phuyen vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 26-08-2010, 21:06
Thành viên chủ chốt

ok xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.mình đã giải phẫu em nó 3 hôm nay rồi.lúc rạch mụn để nặn kén ra máu nó chảy khiếp quá,cũng may là mình chuẩn bị đầy đủ thuốc sát trùng và thuốc vàng để rắc vết thương.xin thông báo là cái kén đó to bằng hạt lạc,rắn như là nhân trứng cá già ấy,khiếp thật nhưng có vể như nó bỏ được cái mụn con chim có vẻ hoạt bát hẳn nên.đến hôm nay vết thương đã lành hẳn,trông lại đẹp trai rồi.cứ mỗi lần mình cho nó ăn nó lại đánh đuôi tanh tách,tình hình rất khả quan.vậy anh em nào đang bị căn bệnh về chim chích chòe lửa như mình thì hãy để cho nó trắng đầu là ta phẫu thuật sẽ ok ngay.khi phẫu thuật nên chuẩn bị dao lam mới,kim,nước sát trùng,cồn,nước muối.thuốc tetracinin để rắc nên vết thương cho không chảy nước vàng.mình đã làm và thành công lên rất mừng,mình chúc anh em cũng sẽ thành cong như mình nhé!!!!!!!!
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuanminh vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài