DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 25-05-2010, 15:55
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 317 lần trong 95 bài viết
Nói về mi mái hay

Nói về mi mái hay

Hình thức ko đặt nặng nhưng có vẫn hơn chứ, về hình thức nên chọn con mái nhỏ thường là còi to xuỳ còi.Nếu hàng tuyển thì con mái to bầu hình dáng như con trống chọi, ko kêu cũng khó mà nhận ra, nó là trống chọi hay mái chọi chim như vậy bền hơn hiếu chiến và đắt giá hơn.
Bỏ qua mặt hình thức nói đến chất của 1 con mái chọi :
Mái chọi kết trống và chỉ 1 con trống của nó mới được. Nhiều con mái được coi là mái sam kết nhiều con đực nhiều bác mới chơi rất thích con như thế nhưng có 1 điểm chết người là thường kết con đực mạnh hơn cho nên nhiều khi lại bỏ trống nhà dụ trống khách xuống đánh - cõng rắn cắn gà nhà thà để con đực bản lĩnh tự đánh còn hơn.
Mái phải bản lĩnh ra trận ko hoảng,tác dụng lớn nhất là đuổi mái đối thủ, cổ vũ đực nhà hết mình chiến đấu, xùy thúc đúng lúc . Nhiều con mái có khả năng làm được điều đó trong trận chiến rối rít kêu bám lồng ,thúc mi trống chiến đấu 150 % sức lực góp 50% chiến thắng.
Con mái cũng phải có tuổi lồng, tuổi rừng cao tôi luyện bản lĩnh trải qua tập dượt đi dợt nhiều, đánh trận nhiều giữa đám đông ko hoảng hốt hết lòng cổ vũ cho con đực nhà. Đừng mang mái mộc đi chọi ăn tiền dễ bị phản tác dụng mái hoảng làm đực hoảng thua do hậu phương bị đánh úp
các bác góp ý thêm đi, em sưu tầm post lên tạm thế nhé hôm khác sẽ nói về cách test mi mái hay.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhung1983 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 25-05-2010, 16:41
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Cảm ơn: 2,129
Được cảm ơn 2,646 lần trong 784 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dunghip88
Bác cho em hỏi hạn sử dụng của 1 em mi mái là khoảng bao nhiêu năm đc ko ạ??
Cho em hỏi thêm chọn mái có xem tướng như chọn trống ko ạ??
Để chọn 1 em mi mái mộc về thuần thì làm ntn để biết đc nó là mái hay ko ạ??
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dunghip88 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 25-05-2010, 16:54
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dunghip88 Xem Bài gửi
Bác cho em hỏi hạn sử dụng của 1 em mi mái là khoảng bao nhiêu năm đc ko ạ??
Cho em hỏi thêm chọn mái có xem tướng như chọn trống ko ạ??
Để chọn 1 em mi mái mộc về thuần thì làm ntn để biết đc nó là mái hay ko ạ??
Mi mái ko có hạn sử dụng bởi theo mình biết có cửa hàng có những con mái già 6-7 năm chân đã san hô bao phủ roài mà có vẻ 5 năm nữa vẫn xùy tốt, có cái mái già quá nó ít xùy đi vì đã lũa quá rùi.
Chọn mi mái người ta ko xem tướng mấy chỉ có mục đích mua làm gì thôi. Mua xùi trống hót thì chọn con nhanh mồm miệng, mua hộ trống thì phải cho ghép trống 1 thời gian rùi mang đi thử.
Để chọn con mi mái mộc về thuần thì ban đầu là chọn tiếng của nó phải dài, to và đanh chọn biểu hiện của nó khi thấy đực đừng nghĩ mái mộc ko kết đực 1 số con mộc dở tốt đều búng cánh, đánh đuôi khi gặp trống tốt . Sau đó là thuần hóa nó trong quá trình thuần thì nó mới biểu hiện ra là có dùng được vào việc ji ko để hộ công hay để xùy hót. Muốn thế phải nuôi mấy con mộc rùi loại dần có khi loại hết giá còn đắt hơn mua con mái thuộc... hiện tại hiểu biết đến thế mong các bác góp ý kiến
Ai cần biết nhìu về mi chọi có thể hỏi bác này khoảng 50 tuổi nhà ở Pháp Vân chú Nghĩa 0942989458 chuyên đi chọi chim đã giải nghệ nhưng còn tâm huyết lém. Tôi ngồi với ông ấy 1 tiếng mà biết được thêm bằng khối lần mang chim đi dợt.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhung1983 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 25-05-2010, 16:56
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,349
Được cảm ơn 2,167 lần trong 550 bài viết
Bác cho hỏi cách tets mi mái hay ạh. Và cho hỏi mi mái vùng nào hay ahj?. có chọn như chọn đực không ? về mắt dáng bộ, chân cẳng.. Thân
  #5 (permalink)  
Cũ 30-06-2010, 15:16
Thành viên tích cực

Làm cái video 2 con mái nhà mình
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/BbJRB2qidGA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/BbJRB2qidGA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Bác nào có lồng chiến tre già đổi cho em được ko

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Làm cái video 2 con mái nhà mình

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/BbJRB2qidGA&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/BbJRB2qidGA&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Bác nào có lồng chiến tre già đổi cho em được ko

[img] http://www.arowana.com.vn/forum/atta...dsc00864xm.jpg [/img]
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhung1983 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 30-06-2010, 23:51
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 44
Được cảm ơn 60 lần trong 32 bài viết
rất cam ơn anh đã poss lên để cho anh em trên diễn đàn biết thêm chút kiến thức,em cung mới chơi chim mi bác cho em hỏi tý, em mi nha em lúc mới đầu vễ nhà hót nhiều chảng hiêu tại sao bây giờ nó toàn kêu thôi.nói về em này thi em mới bắt cua ông anh ở gia lâm,về hót chim nhà vad chim hàng xóm không cả giám lên tiếng để gần các em mi khác thi vẫy đuôi kêu sìu sìu nhu muốn đánh nhau,bây giờ thấy em ây toàn kêu buồn quá các bác xem có cách nào giup em với.em xim cam ơn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới kienbn vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 05-07-2010, 00:39
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 48
Được cảm ơn 446 lần trong 277 bài viết
thank đã góp ý hay để chọn Mi mái . mình mới dc gửi 1 e Mi mái ls đẻ hộ trống chiến mà đang chờ e trống xuông nhập khẩu hn nữa
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Son_chimchaomao vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 11-07-2011, 00:03
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thanh Xuân, Hà Nội
Cảm ơn: 162
Được cảm ơn 155 lần trong 90 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới DungHTD
cám ơn tl bổ ích của chủ thớt. E cũng mới tậu được em mi mái nhờ kiến thức của bác chủ thớt........
  #9 (permalink)  
Cũ 11-07-2011, 11:03
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Bóng tối và tôi
Cảm ơn: 741
Được cảm ơn 243 lần trong 146 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dung_nguyennha
em muốn tìm 1 em mái xùy chống hót tốt, chứ không đấu đá gì, nhưng tìm mái thuần giờ khó quá, chủ thớt có em mái nào thanh lý, để cho em 1 con nhé, chỉ cần xùy chống hót thôi chứ em không đấu đá gì , lỗi cũng được, đợi tin bác ( 09.7889.4334 ) Thank!
  #10 (permalink)  
Cũ 11-07-2011, 20:34
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 369
Được cảm ơn 447 lần trong 111 bài viết
Bài viết về đề tài này hay,,,
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài