DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 16-06-2011, 14:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 158
Được cảm ơn 451 lần trong 125 bài viết
sưu tầm từ chaomao.forum-viet.com: các vùng chào màohuế

sưu tầm từ chaomao.forum-viet.com: các vùng chào màohuế

thấy cái này hay nên post vào cho anh em tham khảo

Các vùng Chào mào Huế !!

baoquang_nguyenduy on Sat May 07, 2011 9:36 am

Chào cả nhà!
Chào mào Huế được biết là một trong những giống chào mào hay của nước ta. Nhưng Huế thì có nhiều vùng, ví dụ như Trung Mang là một vùng của tỉnh Quang Nam vậy.
Bản thân là người Huế nên biết khá rõ về giống chào mào ở đây. Xin được nêu ra để các anh em không bị nhầm khi tuyển chọn chào mào Huế.
+ Phía Bắc của tỉnh Thừa thiên huế, nay thuộc tỉnh Quảng Trị, có giống chim Phong Sơn, giọng rất hay.
+ Vùng Diên Hòa, có giông chim Khe Vàng có giọng láy luyến tốt, thu hút lòng người, nhưng chim lâu nổi.
+ Ngoại ô thành phố Huế, có giống chim Chầm, rất dữ, giọng hay, nhưng hiện nay khá hiếm.
+ Phía Nam, có vùng A Lưới, chim ở đây to đẹp, nhưng giọng theo tôi thì không rõ ràng và trong cho lắm.
+ Nam Đông, tôi hiện đang ở huyện này, nên xin được nêu rõ. Nam Đông không rộng nhưng có nhiều xã nhỏ như: Hương Sơn, Hương Hòa, Thượng Nhật, Phú Mậu, Thương Long, Thượng Quảng,... Chim mỗi vùng có một chất riêng, có vùng hay và dỡ. Hay và dỡ chỉ mang tính tương đối. Vùng hay thì: 10 con có 7 hay 3 dỡ, và vùng dỡ thì ngược lại. Dưới đây xin giới thiệu anh em như sau:
- Hương Sơn: chim có giọng rõ ràng, thánh thót, đặc biệt rất trong, nhưng bộ ướm đa số không kín cho lắm.
- Hương giang, Thương Long, Thượng Quảng: chim không được hay, vùng này đi đánh được tôi chỉ thả lại rừng mà thôi vì ít tìm được chim ưng ý.
- Hương Lộc: chim khá to, giọng cũng to, ướm có những con rất đậm và kín. Chim ít dữ.
- Chim vùng đồi Năm Heo( thuộc thác trời): chim đẹp, giọng lai Hương Sơn nên rất hay, chim dữ, dễ huấn luyện thành mồi.
- Phú Mậu: giọng nhanh, chim ướm ngắn là nhiều, đặc biệt chim vùng nãy dữ nhưng ở ngoài trời lâu bắt được. Có con, tôi đi đánh mất gần 3 tiếng, nó chi đấu giọng với mồi, sau đó mới đá.
Đó là một vài đóng góp nho nhỏ, có dịp sẽ trình bày và post ảnh để anh em xem. Hơi sơ sài một chút mong anh em lượng thứ.
Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin về chim Huế với anh em. Chim Huế đã nổi tiếng từ rất lâu rồi. Mình thì cho nó là chim đa năng: mồi Huế rất hay, chim Huế đấu trường tốt, đá cũng khá lì. Phải nói là rất ít chim vùng nào đa năng như chim Huế.
Bạn đã liệt kê khá nhiều vùng có chim hay, nhưng có 1 vùng rất nổi tiếng ở Huế mình không nghe bạn nhắc tới, đó là: KIM PHỤNG.
Giọng chim KP thì hầu như là anh em nào chim Huế đều thừa nhận là "giọng chim CM hay nhất của Huế".
Theo mình biết thì chim KP rất hiếm, giờ chỉ còn chim di cư, rất ít chim gốc. 1c bổi bẫy tại KP giá đã 5-7xị, mà chưa biết là có chắc chim KP hay không? Nó giống như Cam Ly, Trung mang vậy đó. Thậm chí còn hiếm hơn TM nữa.
Mong bạn và các anh em pro khác chia sẻ thêm ít thông tin về dòng chim KP nhé (có clip giọng KP nào thì post lên cho anh em thưởng lãm nghe mấy bác)

Thân chào cả nhà.
Mình xin lỗi vì đính chính chổ này chút, người lạ đọc dễ nhầm tưởng Phong Sơn là của Quảng Trị. Phong Sơn là một xã thuộc Huyện Phong Điền, Thừa Thiên Huế, Xã này nằm ở Khu du lịch suối nước nóng Thanh Tân nổi tiếng chắc ai cũng biết, đi theo hướng này lên phía bắc có xã Phong Mỹ (chiến khu Hòa Mỹ), cũng là một vùng chào mào hay nhưng giờ hiếm, phải vào tận rừng sâu mới thấy được vài em. Chim ở đây giọng sổ dài, hay, dáng gọn. Mình là một fan của chào mào vùng Phong Mỹ này. Phong Sơn, Nam Đông, A Lưới mình đều đã nuôi những năm trước, phải công nhận một điều chim Huế thích hợp chơi trường hơn về giọng. Tuy giọng sổ to, rõ nhưng lại không luyến láy và hay như chim Quảng, trừ một số chú đặc biệt thuộc núi Kim Phụng, vùng Phong Mỹ, Phong Sơn mình đã từng có dịp thưởng thức.
Hi vọng bạn baoquang_nguyenduy sẽ bỏ chút thời gian sưu tầm hình ảnh cũng như giọng đặc trưng của những vùng miền này để anh em cả nước cùng được thưởng thức. Chân thành cảm ơn bạn đã đóng góp!
Thân! (thaphuongkhach)
Thật thiếu sót, đúng là vùng Kim Phụng chim có giọng đặc biệt hay. Nhưng hiếm quá, vừa rồi có sưu tầm được một chú nhưng chất không được hay nên cũng không giữ lại.
Mình chủ yếu chuyên vùng Nam Đông. Chiều nay, về quay vài clip chim Nam Đông để giới thiệu với cả nhà.
Công thức cám chim, mình có pót ở mục dinh dưỡng, mong các bác chỉ vẻ thêm. Mình sưu tầm chào mào được hai năm nay thôi, hồi trước chủ yếu chơi than đá(chơi được 7 năm). Hiện nay có dàn chim cũng tàm tạm ở Nam Đông . Nếu có dịp mời các bác ghé thăm, (lo bia uống miễn phí, bao nhiêu cũng được )
Thân chào!
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoanganhvinaconex9 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 29-06-2011, 15:27
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 166 lần trong 95 bài viết
cảm ơn bác đã cho e biết thêm kiến thức về chào mào
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới anleericsson vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 18-10-2012, 15:32
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 44 lần trong 30 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới mocthien
con một vùng nữa bác ko kể đến hả . chào mào bình điền thì sao ?
  #4 (permalink)  
Cũ 17-12-2012, 21:25
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
chuẩn. Bác sưu tầm mà quên ca vung co dòng chim bắn nhanh và dài, giờ cũng sắp hết chim dể bẫy rồi.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài