DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 20:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 260
Được cảm ơn 273 lần trong 143 bài viết
Tại sao khiếu các loại lại thê thảm

Tại sao khiếu các loại lại thê thảm

Xin kính chào toàn thể anh em trên diễn đàn.Gần đây mình thấy chim khiếu rất ít người chơi,không biêt có phải vì chào mào và vành khuyên cạnh tranh mất chỗ đứng hay bởi người chơi không còn muốn chơi nữa kiểu giống như chó nhật ngày trước.Mình thấy giá cả cũng như các cửa hàng bán chim cảnh rất ít khiếu bạc má và khiếu mun,chỉ có loại khiếu bông nhuộm của dân bán dạo chở khắp nơi bán dong thôi.theo sự đánh giá của mọi người có phải vì phong trào chìm rồi không,hay còn vì lý do nào khác nữa,chứ mình thấy chim khiếu nuôi rất nhàn mà hót cũng không đến nỗi nào.Còn hiện tại đa phần những người đang nuôi loại chim này đều tìm cách bán tống ,bán tháo để chơi chào mào hoặc vành khuyên.Như vậy có lẽ họ chơi theo phong trào thì đáng thương cho những chú khiếu nhỉ .Cũng một thời huy hoàng trong làng chim cảnh mà bây giờ lại phải chịu cảnh hẩm hiu không biết rồi mai sau đến lượt loại chim nào chịu chung số phận.....
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuanminh vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 20:16
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 926
Được cảm ơn 1,378 lần trong 282 bài viết
chắc vì lý do những người nuôi khướu sợ nuôi khướu một thời gian dài sẽ hót như khướu
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haphongbn vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 20:36
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 16 lần trong 4 bài viết
Lý do cực đơn giản là khướu có giọng hót to, gây ầm ĩ... nên không còn thích hợp cho cuộc sống chật chội bây giờ nữa. Cứ thử tưởng tượng mới 5h sáng, ở một khu tập thể, tất cả còn đang chìm vào giấc ngủ thì con khướu của bạn đã "khổ quá, khổ quá, quá khổ, quá khổ" thì ai mà chịu được.

Chào mào, vành khuyên, mi... vẫn là dòng chim hót được ưa chuộng vì tiếng hót thanh, đa dạng... Bây giờ mọi người nuôi vì nó hay, hợp thời, hoàn cảnh hơn chứ chẳng phải theo mốt đâu. Mà bạn nói khướu hẩm hiu là không đúng rồi. Ngược lại, nó rất may mắn vì không còn nhiều người lùng mua để nuôi nữa. Như vậy, không có cầu thì khướu càng có hội sinh tồn trong thiên nhiên. Chứ như những loại đang lên ngôi bây giờ thì khả năng tuyệt chủng cao.

Là người nuôi chim chân chính thì đôi lúc thấy mình nhốt những con chim trong lồng để phục vụ nhu cầu của riêng mình, mà không bảo tồn nòi giống của nó được, cảm thấy có lỗi vô cùng. Vì thế, mong muốn mọi người tìm ra cách nuôi chim sinh sản để chúng có cơ hội ở lại với chúng ta mãi mãi.
Đã có 13 thành viên gửi lời cảm ơn tới birdfish vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 21:27
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 118
Được cảm ơn 593 lần trong 275 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới hoangphuong
đơn giản là nó hót quá nhiều mà ko đấu đá thi cử gì nên ít người nuôi.ít người nuôi ko có nghĩa là khứu rẻ
  #5 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 22:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 510 lần trong 127 bài viết
bây giờ là dộng vật quí hiếm đó bạn ơi,nuôi mà kiềm lâm phát hiện phạt nhiều tiền lắm đó,vì nó có nguy cơ tuyệt chủng đó,nên ít người nuôi và giờ chim này ngoài thiên nhiên còn ít lắm
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tepe2007 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 16-05-2010, 14:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 260
Được cảm ơn 273 lần trong 143 bài viết
Xin cảm ơn mọi người nhiều.Vấn đề bảo tồn là của các nhà chức trách,còn anh em mình chỉ là nuôi chim,chơi chim thôi chứ không phải là tàn sát chim .Chứ dân bẫy chuyên nghiệp mới đáng để mà nói họ bất chấp tất cả miễn là kiếm cho thật nhiều dù mai sau có ra sao cũng kệ thiên hạ.Điều đáng quan tâm của anh em là nuôi loại gì nuôi thế nào và giá trị nó mang lại cho chủ nhân như thế nào,cả về vật chất lẫn tinh thần.cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuanminh vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 07-10-2010, 22:38
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 46
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
chao cac cau.chinh xac la bay gio co nhieu nguoiu khong co thu choi khieu.theo minh nghi do la chay theo mot ma thoi.tren lao cai minh van chuom choi mi va khieu.khieu bay gio con rat it trong tu nhien.hom no gap may bac chuyen bay khieu bao la bay gio chi con toan la khieu cai,nhung cung it.nguy co tuyet chung kho tranh khoi.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuanlaocai vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 08:23
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hoàng Liên Sơn
Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 288 lần trong 149 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới ductronglc
Càng tốt như thế cho giá khướu đỡ max, mình tìm mãi mà chẳng được e khướu nào. Mi thì tìm cái là có. CHim nào cũng hay
  #9 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 15:46
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Nơi cư ngụ: 105/309 đà nẵng hp
Cảm ơn: 92
Được cảm ơn 178 lần trong 106 bài viết
khứu ỉa bẩn giọng hót đơn điệu không có khả năng học giọng chim khác nuôi lâu nghe nhàm chán
vài lý do theo mình nghĩ ae tham khảo
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới toandequat vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 16:44
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 177
Được cảm ơn 48 lần trong 29 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi toandequat Xem Bài gửi
khứu ỉa bẩn giọng hót đơn điệu không có khả năng học giọng chim khác nuôi lâu nghe nhàm chán
vài lý do theo mình nghĩ ae tham khảo
Mình đã từng nuôi những con khướu rất hay! Do nhà cửa chất chội không "chứa" nổi giọng hót của nó nên mình đã nghỉ chơi từ lâu.
Khướu bách thanh, giọng hót rất hay. Có thể bạn nghe giọng của 1 con chim hót không hay nên "quơ đũa cả nắm" chăng.
Chim khướu hót rất nhiều giọng, và bắt chước rất giỏi. Nếu có nhà vườn rộng rãi sẽ cảm nhận được tiếng khướu hót rất hay.
Nói về đấu đá thì khướu cũng như mi, sống thành từng cặp và theo từng vùng nên rất hung dữ khi có chim xâm phạm lãnh thổ do vậy khướu cũng đá dữ lắm. Về nước đấu hót thì mình thấy nó cũng xòe đuôi múa cánh.
Hiện nay khướu đang dần bị tuyệt chủng. Do người đánh bẫy nhiều và nhu cầu khách chơi cũng nhiều.
Vài chia sẽ với ace!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoasac vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài