DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 26-02-2012, 19:18
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 241 lần trong 12 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nogunta
Thuần dưỡng và vào cám chòe than “bổi”.

Thuần dưỡng và vào cám chòe than “bổi”.

Thân chào các bác. Em đọc trên diễn đàn thấy nhiều anh em hỏi về chòe than “bổi” đặc biệt là cách thuần dưỡng và cách vào cám chim. Vậy nên hôm nay em đưa ra phương pháp của mình cho anh em tham khảo và đóng góp ý kiến, từ đó anh em ta rút ra được một phương án chung có kết quả cao nhất và nhanh nhất.
1. Trước hết là khoảng thời gian bắt hay nuôi chim (áp dụng ngoài bắc, trong nam khí hậu khác biệt em không rõ).
Theo cá nhân em thì các bác nên vào chim vào khoảng tháng 10 tháng 11 âm lịch là tốt nhất. Sở dĩ tại sao em nói vậy là bởi các lý do sau.
- Thời gian này trời lạnh hiếm mồi chim dễ bắt.
- Đảm bảo nòi giống vì nếu bắt vào độ sinh sản thì hỏng hết một thế hệ chòe than non sau này.
- Lúc này chim non vụ 1 vừa thay lông song đã học được tiếng của đồng loại thuần dưỡng cũng nhanh. (chim bánh tẻ). Chim già thì không nhanh đâu nhé.
- Thời gian này anh em mình nuôi không mệt lắm, chỉ chịu khó nuôi đến vụ sinh sản mùa tiếp theo khi chim thay lứa lông hoang dã song là đã có chim hót để thỏa mãn anh em. Nhanh được hưởng thành quả chưa. Tuy không căng chim nhưng cũng phần nào nhanh hơn các tháng khác vào chim.

2. Dâm chim mới bắt.
Khi anh em đã có chim tuyệt đối không được bỏ ngay vào lồng chơi, nguy hiểm hơn nữa là không có áo lồng. làm như vậy chim sợ không ăn uống thế là thăng thiên. Chính vì lẽ đó mà em có hai phương án cho các bác lựa chọn để dâm chim.
- Phương án 1.
Các bác kiếm một cái lồng nhỏ không cần to đâu chỉ đủ cho chim không vướng đuôi. Bên ngoài các bác phủ một lớp lưới màu trắng “loại mà các bà các mẹ nhà ta hay dùng để quây gà hay quây vườn ý”. Bên trong lồng có để hai cóng 1 cóng thức ăn và một cóng nước, cẩn thận thì thêm một cóng nhỏ đựng sỏi nhỏ. Sau khi nhốt chim nhớ phủ áo lồng thưa ra ngoài nhé.

- Phương án 2.
Các bác dùng loại lồng làm bằng gỗ thì bền và dùng được nhiều lần và nhiều loại chim hơn. Lồng có 4 mặt làm bằng gỗ bao gồm mặt trên, mặt sau, và hai mặt hai bên. Mặt trước và mặt dưới làm bằng nan tre, đường kính nan cỡ bằng cái đũa là ok, khoảng cách giữa các nan đủ rộng để chim thò đầu ra nhưng không chui ra nhé.. Mặt trước có thiết kế của nhé. Chiều rộng lồng khoảng 20cm, chiều dai là 30. Trong lồng đặt một cầu ngang đủ để him với tới hai cóng thức ăn và cóng nước ở mặt trước lồng. nhốt chim vào các bác cũng dùng vải thưa phủ kín nha.
Đó là hai phương án em hay dùng.

Sau khi nhốt chim vào lồng các bác cheo chim ở chỗ yên tĩnh nhưng vẫn có sự xuất hiện của con người và chim có thể nhìn qua tấm áo lồng bằng vải thưa. Các bác cheo ngang ngang mặt người nhé. Thời gian này cúng khá lâu đấy thường là 2 tháng.

3. Vào cám chim.
Đây là bước khó nhất, song không phải không có cách. Như em vẫn làm thì các bác nên cắt giun đất thành từng đoạn 1 khoảng 2cm, với cào cào thì không cần. sau đó chộn với cám. Sau vài ngày như vậy các bác tiến hành cắt nhỏ hẳn ra như hạt cám, lần này cào cào hay sâu cũng cắt nhé. Vẫn chộn vào cám chim ăn quen sẽ nhặt lẫn cả hạt cám trong đó và như vậy là ok rùi. Ban đầu thì ăn hơi ít sau này các bác cắt hẳn sâu bọ đi là chim ăn cám thôi. Nhưng không được để thiếu nước đâu nhé, nước phải là nước sạch đấy phải thay thường xuyên vì chim ăn sâu bọ hay bị bẩn nước khi nó uống lắm.

4. Thuần hóa.
Sau 2 hoặc 3 tháng nuôi trong lồng dâm, khi thấy chim đã phần nào quen với cuộc sống ngục tù các bác tiến hành chuyển chim sang nuôi chính.
Khi chuyển sang các bác phủ kín áo lồng bằng vải thưa sau đó cheo ở chỗ nhiều người đi lại. ban đầu chỉ mở hé áo lồng thôi, dần dần ta mở ít một từ dưới lên trên cho chim làm quen dần dần không bị đột ngột hại chim lắm. Nếu vén hết lên thì lại chịu khó "thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu".
Thời gian này các bác cũng nên chăm sóc thường xuyên, như tắm rửa, dọn vệ sinh lồng. Cho ăn theo bữa chia làm nhiều lần ăn trong ngày, đôi khi bỏ đói để chim ngóng mình đến cho ăn, khi chim đói các bác có thể cầm mồi tươi trên tay và nhử chim, nếu nó nhảy vào mổ ăn thì ok rùi. Như vậy là được 80% rùi.
Cuối cùng là phần kiên trì của chúng ta thôi. Mất độ năm rưỡi là ta có chim ngon ngon chơi rồi.

Trên đây là ý kiến của em, các bác tham khảo và cho ý kiến nha. Mấu chốt là kiên trì. Chúc các bác thành công. Thân chào và hẹn gặp lại.
Mr.nguyen.nicol@gmail.com

Sửa bởi nogunta : 27-02-2012 lúc 08:25
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới nogunta vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 26-02-2012, 22:46
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 48 lần trong 32 bài viết
Thanks vì một kinh nghiệm rất hay!
Trả lời kèm theo trích dẫn
Gửi trả lời