DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-10-2010, 20:23
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 349
Được cảm ơn 94 lần trong 64 bài viết
xin chỉ giáo về cách chọn Chào mào trống,mái,nhanh,chính xác nhất?

xin chỉ giáo về cách chọn Chào mào trống,mái,nhanh,chính xác nhất?

xin chào tất cả anh chi em và các cao thủ về chim chào mào của diễn đàn.hiện tại mình mới tập tành chơi chào mào lên kn không có,muốn mua vài con về nuôi mà chẳng biết cách chọn chim ra sao.nay thông qua diễn đàn mình xin các cao thủ về chào mào và tất cả anh chi em đã và đang nuôi chim chào mào hãy giúp đỡ cho mình về cách chọn chim trống mái với nhé.mình muốn mọi người hãy chỉ cho mình là làm sao chọn được chim chính xác và nhanh nhất,bởi vì chào mào trống mái nó giống nhau quá mà.vậy mình xin nhờ vào mọi người về vấn đề này nhé,rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.xin được cảm ơn mọi người trước!!!:fishing1 :
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới chào mao vàng vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 19-10-2010, 22:27
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 142 lần trong 100 bài viết
cach thu nhat la` ban nen mua nhung ng` di bay = cm moi` thi` 1000% la` trong ^^ con`mua ngoai` tim thi muon chinh xac' thi` ban fai bat' no ra banh mieng em noa' ra xem cuoi luoi~ coa' vai` cham den la` trong con` ko thi` chon con khac' !!! day la` chut kn co gj` ko dung mong cac bac chi gjao them chuc ban tim` dc e cm trong than!!!
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới boyvotinh vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 19-10-2010, 23:13
Manh83us
Guest

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi boyvotinh Xem Bài gửi
cach thu nhat la` ban nen mua nhung ng` di bay = cm moi` thi` 1000% la` trong ^^ con`mua ngoai` tim thi muon chinh xac' thi` ban fai bat' no ra banh mieng em noa' ra xem cuoi luoi~ coa' vai` cham den la` trong con` ko thi` chon con khac' !!! day la` chut kn co gj` ko dung mong cac bac chi gjao them chuc ban tim` dc e cm trong than!!!
Bác ơi em thấy có con luỡi nó đen sì.có con luỡi k có chấm vẫn là trống đấy ạ.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 20:48
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 706
Được cảm ơn 1,399 lần trong 366 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chào mao vàng Xem Bài gửi
xin chào tất cả anh chi em và các cao thủ về chim chào mào của diễn đàn.hiện tại mình mới tập tành chơi chào mào lên kn không có,muốn mua vài con về nuôi mà chẳng biết cách chọn chim ra sao.nay thông qua diễn đàn mình xin các cao thủ về chào mào và tất cả anh chi em đã và đang nuôi chim chào mào hãy giúp đỡ cho mình về cách chọn chim trống mái với nhé.mình muốn mọi người hãy chỉ cho mình là làm sao chọn được chim chính xác và nhanh nhất,bởi vì chào mào trống mái nó giống nhau quá mà.vậy mình xin nhờ vào mọi người về vấn đề này nhé,rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.xin được cảm ơn mọi người trước!!!:fishing1 :
theo mjnh ban chon cach nhanh nhat la`khi bat chim thu0ng thy chjm se can vao tay ban,ban vach mo ra nhjn o duoi cuong' luoi co may cham den la chim duc.hoang ko thy dem long duoi.cu' tu` 11 long duoi cho len la duc
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungcuong vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 20:52
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài viết
Wink kung kho doan lam sao ta minh kung nuoi ma o biet sao nua ba con ai biet giup minh nha.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chào mao vàng Xem Bài gửi
lam sao day that la kho qua di nat oc ma o pit sao la chim mai voi chong that bun. ai pit thi cho it kinh nghiem nha
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguyen son nam vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 21:02
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 475
Được cảm ơn 472 lần trong 262 bài viết
trước tiên các bác viết có dấu cho ae đọc dễ nhé,nhìn chả buồn đọc luôn
theo 1 ít k/n của e thì: chào mào đực:tách đỏ rõ ràng,to,dáng đứng oai vệ:trường chim.Trong lồng tập trung thì nhanh nhẹn,ko lù xù.Có chấm đen ở lưỡi cũng ok.Nếu được và chắc chắn 99% là mang chim nhà đi ốp thấy hót kép,hoặc dài 4,5 âm là ok.Ko thì cóp file chào mào vào đt bật lên xem có kon nào há mồm đáp lại cũng ok.
p/s: cơ mà có n~ kon đấu đá,chét chiếc,bung cáh như đúng rồi mà vẫn là Girl
Chúc bác chọn đc chim hay (có j` cứ bấm Thank haz)
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới c2s2m2 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 04-01-2012, 11:32
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 184 lần trong 53 bài viết
Nếu mới chơi cm thì việc phân biệt chống mái là rất khó, cứ từ từ tìm hiểu dần. Tốt nhất là nhờ người chơi lâu lăm chọn cho. Bây giờ ra ngoài mua không tin tưởng được hàng bán ngoài đường đâu, mà mua chẳng ai cho vạch lưỡi vậy chim cái bán cho ai. Do đó chúng ta sẽ bỏ qua kiểm tra bằng cách tiếp xúc trực tiếp với nó.
Theo kinh nghiệm của em thì để phân biệt trống mái chúng ta có cách nhìn như sau:
-Chim to, trường chim là lẽ đương nhiên nhưng đôi khi vài % vẫn bị nhầm đó.
-Mào gọn và vót thì 100% đực
-Chân đứng hình chữ v ngược
- Hót kép từ 4 tiếng thì không phải nói làm gì rồi
Tóm lai chúng ta cần phải dựa trên nhiều yếu tố mới được
Hi vọng với kinh nghiệm ít ỏi của mình sẽ được các bác nhận xét có gì sai mong các bác thông cảm!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới xuanthaibacninh vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 04-01-2012, 11:58
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 560
Được cảm ơn 217 lần trong 138 bài viết
Kinh nghiệm xem tướng thì các cụ đã bàn nhìu rồi. Còn kinh nghiệm chọn mua nhanh để đc chơi lun và ngay là fai tìm nhờ người quen nuôi, bẫy, thanh lý. Đảm bảo độ hài lòng >70% rùi. Nếu tự mua mộc thì cũng rất kungfu. Ra chợ chọn mua ưng đòn giáng thì kiếm lồng tách riêng treo chỗ tĩnh cho khúc chuối và nhẫn nại chờ e nó mở mồm thui. Với người chưa có kinh nghiệm cũng ko thể thẩm đc âm trống mái ngay lúc đó. Nan giải lắm bác chủ ah !
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới HoHoHa vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 05-01-2012, 15:50
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Hai Phong
Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 51 lần trong 35 bài viết
Cảm nhận thì con đực thường đứng cao ráo, mắt láo liên nhanh nhẹn, mào dựng cao, tách đỏ to dài ra giọng được 3-4 âm
  #10 (permalink)  
Cũ 05-01-2012, 19:38
Thành viên mới

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Cách 1:vạch lưỡi ra xem cuối lưỡi có màu đen không.nếu có là trống.cách 2 xem mũ nó có cao ko nếu cao là trống cách 3 nuôi khoảng 1 tháng đem chim lạ đến xem nó phản ứng thé nào nó có đòi đá khôg
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài