DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #31 (permalink)  
Cũ 20-09-2011, 15:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,071
Được cảm ơn 1,274 lần trong 331 bài viết
Mấy bữa trước thấy có con chòe lửa chạy dọc bờ sông kiếm cá khô nhỏ ăn ,mang lồng khuyên ra bẫy cho miếng chuối nó không ăn bèn rắc ít sâu của khuyên nên nó chui vô ngay cho cám nó không ăn nên cắt nhỏ sâu trộn vào cám nay nó đã ăn cám và hót suốt ngày đúng là hay thật.Vợ mình thích nó nhất vì nhìn mình bẫy được(không tốn tiền mà).thôi xuống xem cu cậu tướng tá thế nào mà hót dữ thế.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dangquochung vì bài viết hữu ích này:
  #32 (permalink)  
Cũ 22-09-2011, 20:36
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi idizus Xem Bài gửi
Nuôi chim là phải tập tính kiên trì, hên xui có con về hót ngay, có con nuôi cả tháng chưa chắc đã hót, cho ăn đều đăn đồ tươi & tắm nữa, nó xẽ đền đắp công nuôi dưỡng thôi

chuc thanh cong
idizus nói đúng đấy. Tôi cũng vừa mua một con choè lửa Bắc, mình to, đuôi khoảng 20cm. May mà chọn được con Chân, lông, cánh, mỏ, mắt như Idizus tả. Về được 3 hôm, cho tắm táp đâu đấy, cho ăn sâu quy tuơi, cám cho thêm bột đậu phộng, bột sâu khô giã nhỏ - vậy mà sau đúng 1 tuần, em nó hót chuyện cả giờ đồng hồ. May mà mua được con khá thuần. không nhảy nhót lung tung. Thanks các nghệ nhân truyền đạt kinh nghiệm trên diễn đàn
  #33 (permalink)  
Cũ 30-10-2011, 20:51
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
chim cu gáy

nếu chọn một con chim hay thì nên chọn giọng,tướng,hình dáng của chim là được không các bạn.gì chim cu có giọng đồng,thổ,kim,thi giọng thồ la thanh nhất hả các bạn.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nguyentranlenam vì bài viết hữu ích này:
  #34 (permalink)  
Cũ 01-11-2011, 20:50
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 17 lần trong 9 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi idizus Xem Bài gửi
Chòe Lửa là một trong nhữ loại chim hót hay & có thể hót nhiều giọng hót khác nhau. Nhưng Để chọn Chích Chòe Lửa bổi cũng như thuần “một con chim hay & đẹp” cần các thông số tối thiểu như sau :

1. Tướng chim: tướng chim là vấn đề cực kỳ quan trọng nên bạn phải xem kỹ rồi mới bắt chim. Chim chòe lửa bổi Loại chòe lửa đuôi dài từ 19cm trở lên thường nhốt trong lồng to chứa 1 đến 4 con (đuôi ngắn thường nhốt lồng nhỏ). AE phải thấy con chim nhảy qua nhảy lại, nhảy lên cầu nhảy xuống đáy lồng (con nào đâm đầu thẳng vào nan lồng kg nên lấy vì về nhà khó thuần & sứt đầu mẻ chán) lúc nhảy đuôi liên tục phải vểnh ngược lên trên, hai cánh phải dài xệ xuống như cánh gà tre. Các thông tin này khi chim căng lửa điệu bô chim sẽ rất đẹp & có phong cách.
  1. Lông chim: lông đen mượt gọn, lông cánh dài, lông đuôi phải cong cụp xuống (con nào đuôi vểnh, cong ngược lên đừng lấy, kể cả đuôi dài đến mấy cũng kg mua)
  1. Mỏ chim: mỏ đưới mỏng dài (mỏng môi hay hót) khép kín với mỏ trên, mỏ trên quá dài & đầu mỏ cong cụp vảo mỏ dưới kg nên lấy.
  1. Mắt Mũi chim: thường thì CCL mắt lồi ra ngoài, nếu con nào lồi quá nhiều kg nên bắt, mũi phải thông nhìn xuyên qua bên kia sẽ hót to & tốt.
  1. Chân chim: chân chim màu trắng hồng, khi đứng hay nhảy đòn phải cao luôn ở tư thế có vẻ sáp bắt đà bay, con nào đòn thấp đứng giống như đang ngủ đừng bắt, đặc biệt các móng đều nhau kg có tật.

Thú chơi Chòe lửa thì mỗi người một phong cách & sở thích khác nhau, nhưng về tiêu chuẩn chung mình xin đóng góp ý kiến trên để các bạn chọn một được con Chòe Lửa được ưng ý (múa rìu tí heee).

Hôm nay lại biết được một phương pháp chọn chim chích chòe lửa rồi. thank chủ thớt
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chaomaoak1 vì bài viết hữu ích này:
  #35 (permalink)  
Cũ 31-01-2012, 12:23
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 184 lần trong 53 bài viết
Em xin bổ xung thêm một điều thế này: đầu chim nên chọn đầu nhỏ và nhìn hơi dẹt thì tuyệt vời.
  #36 (permalink)  
Cũ 31-01-2012, 14:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 214 lần trong 109 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới quanghan_4e
Mình cũng mới thử chơi chòe lửa, nhưng thấy cũng không khó, mà còn dễ nuôi hơn Họa mi nhiều, để nuôi hót sổng không quá khó,
Cứ cám ngon, sâu quy đầy đủ có mà điếc tai, bác nào thích thì alo mình sẽ hướng dẫn cách nuôi

Sửa bởi quanghan_4e : 20-04-2012 lúc 15:22
  #37 (permalink)  
Cũ 17-03-2012, 08:49
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
thanks chủ thớt vì bài viết quá hữu ich này!
  #38 (permalink)  
Cũ 19-03-2012, 01:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 95
Được cảm ơn 242 lần trong 135 bài viết
đang định bắt chòe lửa mà ko biết phải chọn ntn..thank chủ thớt.
  #39 (permalink)  
Cũ 19-04-2012, 23:46
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 19
Được cảm ơn 21 lần trong 16 bài viết
Xin trình bày cách làm cám CCL của riêng mình. 0,5kg cám gà con 5 quả trứng vịt lộn 5 quả trứng gà lòng đỏ , tôm tép 0,3 hoạc lươn , gan chó 0,1kg + ít tiết chó nữa .ăn cám này 1 tuần hót sổng luân.
  #40 (permalink)  
Cũ 20-04-2012, 00:01
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 19
Được cảm ơn 21 lần trong 16 bài viết
Cách trọn CCL mộc của mình .khi đi mua mang theo lồng chòe đi vì họ bán chim hay để lồng hộp mình không chọn được ,nhớ mang theo áo lồng màu đỏ vì khi chim bám vào lan áo lồng sẽ nhìn rõ lỗ mũi to hay nhỏ mầu đỏ sẽ xuyên qua lỗ mũi sau đó chọn em nào mỏ mỏng nhỏ, lỗ mũi to ,lông đen bóng , thì cho vào lồng rộng của mình xem em đo nhảy nhót thế nào không đâm mặt vào lan lồng ,khi nhảy mỏ tạch tạch liên tục. Loại này về chăm tốt 1 tuần bắt đầu hót sổng luân .... Có gì thiếu xót ae bỏ qua cho....
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Cuccucucubx vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài