DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC CÂU LẠC BỘ > CLB, HỘI & NHÓM CHƠI CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 03-12-2012, 21:23
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 147 lần trong 60 bài viết
Chào Mào vùng nào là hay nhất ???....

Chào Mào vùng nào là hay nhất ???....

Chào bà con cùng chung niềm đam mê !
Thỉnh thoảng rảnh rỗi, ae bọn tôi cũng quây quần bên ly cà phê buổi sáng và cùng bàn luận về chào mào. Chủ đề cũng chỉ xoay quanh chuyện dòng chào mào vùng nào là hay nhất ?
Có biết bao ý kiến, tuy nhiên vẫn lối suy nghĩ truyền thống cũ "Văn mình - vợ người..." Nên phần đông cứ khẳng định là Chào mào Gia lai là NHẤT !.
Để mở rộng tầm nhìn, Luyenboi tôi cũng đã nghiên cứu và sưu tập một số dòng chim các vùng và đưa ra ý kiến rằng: " Chào mào vùng Quảng nam, Đà nẵng, Huế hay ở tiếng ché; CM vùng Bình định , Nha trang hay ở nước chơi cánh + đuôi; Chào mào gia lai hay ở giọng sổ..."
Ấy vậy mà đám bạn chơi chào mào với Luyenboi tôi đây rất rất bảo thủ, họ cho rằng: "Muốn chào mào ché thì cứ nuôi chim con hoặc má trắng lên là nó ché thoải mái, vì chim con và má trắng nuôi lên rất dữ nết và không biết sợ..."
Luyenboi tôi dẫn chứng là: Thì cứ cho là chào mào gia lai là hay nhất, nhưng cứ xem qua các cuộc thi tiếng hót chim chào mào của các tỉnh thành trên toàn quốc, chưa hề thấy chú chào mào gia lai nào đạt giải - Kể cả cuộc thi ngay chính tại TP Pleiku vào đầu năm nay, thì chú chào mào đạt giải là chú gốc Bình định....
Mỗi vùng miền đều có cái hay riêng của nó, và cũng có thể được gọi là ĐẶC SẢN CỦA TỪNG VÙNG
Nghề chơi là làm sao biết sưu tập được nhưng tinh hoa tinh tuý của người để tạo nên bản sắc riêng của mình ấy mới là đặc sắc.
Nay Luyenboi mạo muội mở Top này xin mời bà con vào chém để ae chúng tôi mở rộng tầm nhìn, chứ k0 nên cứ mãi kiểu "ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG", "CON HÁT MẸ KHEN HAY"... đang hiện hữu ngay tại địa phương mình...
Xin đa tạ mọi người đã quan tâm
![/I]

Sửa bởi Luyen Boi : 06-01-2013 lúc 17:57
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới Luyen Boi vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 25-12-2012, 16:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 225
Được cảm ơn 240 lần trong 142 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới phuongnam2011 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới phuongnam2011
cũng là một vấn đề mà ace chơi chim nói chung và cm.nó riêng luôn quan tâm và bàn luận vậy mời tất cả pro vào cho ace ít kinh nghiệm mở mang kiếnnthức nhé.
  #3 (permalink)  
Cũ 27-12-2012, 17:59
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi phuongnam2011 Xem Bài gửi
cũng là một vấn đề mà ace chơi chim nói chung và cm.nó riêng luôn quan tâm và bàn luận vậy mời tất cả pro vào cho ace ít kinh nghiệm mở mang kiếnnthức nhé.
[B]Vừa qua mình có đọc được rất nhiều những thắc mắc của nhiều ace chơi chào mào và rất kết dòng chào mào Gia lai, chủ yếu là "Làm sao để biết chào mào gia lai chính hiệu".
Đây là vấn đề đơn giản nhưng bức xúc của nhiều người, vì dân buôn thì cứ thao thao về hàng của họ bán ra, còn ngừơi chơi thì ngần ngại lo lắng không biết THẬT - GIẢ thế nào...
Hiện nay đang có rất nhiều người buôn chim từ vùng Tây nguyên đi các tỉnh, nên có sự đánh đồng là CHÀO MÀO GIA LAI. Có nơi nhập chim Đăk Lăk; Đăk Nông; Kon tum... rồi nói đấy là chào mào gia lai (?) - Nói vậy không có nghĩa là chim các vùng Đăklăk; Đăk Nông; Kon tum không hay, nhưng trên bình diện chung thì bản thân tôi thấy có rất nhiều tay chơi chào mào từ các tỉnh lân cận này sang bẫy tại các luống chim của Gia lai - Điều đó cũng đủ nói lên: Trên khu vực Miền trung - Tây nguyên này thì chào mào Gia lai cũng khá đấy chứ !
Vì vậy, nhân đây cũng là để ace nào có đam mê dòng Chào mào GIA LAI CHÍNH HIỆU hãy để ý và cân nhắc khi mua chim ở tiệm hoặc sang nhượng lại chim của bạn bè nên cần hỏi rõ : Chim ở vùng (luống) nào của Gia lai ? - Nếu người bán nói chính xác một trong các luống chim tôi đã kể ở bài đầu của TOP thì chắc chắn sẽ có một chú chào mào chính hiệu gia lai.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Luyen Boi vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-12-2012, 22:01
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: phố núi pleiku
Cảm ơn: 1,325
Được cảm ơn 962 lần trong 387 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới tranhuy
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Luyen Boi Xem Bài gửi

Chào bà con cùng chung niềm đam mê !
Thỉnh thoảng rảnh rỗi, ae bọn tôi cũng quây quần bên ly cà phê buổi sáng và cùng bàn luận về chào mào. Chủ đề cũng chỉ xoay quanh chuyện dòng chào mào vùng nào là hay nhất ?
Có biết bao ý kiến, tuy nhiên vẫn lối suy nghĩ truyền thống cũ "Văn mình - vợ người..." Nên phần đông cứ khẳng định là Chào mào Gia lai là NHẤT !.
Để mở rộng tầm nhìn, Luyenboi tôi cũng đã nghiên cứu và sưu tập một số dòng chim các vùng và đưa ra ý kiến rằng: " Chào mào vùng Quảng nam, Đà nẵng, Huế hay ở tiếng ché; CM vùng Bình định , Nha trang hay ở nước chơi cánh + đuôi; Chào mào gia lai hay ở giọng sổ..."
Ấy vậy mà đám bạn chơi chào mào với Luyenboi tôi đây rất rất bảo thủ, họ cho rằng: "Muốn chào mào ché thì cứ nuôi chim con hoặc má trắng lên là nó ché thoải mái, vì chim con và má trắng nuôi lên rất dữ nết và không biết sợ..."
Luyenboi tôi dẫn chứng là: Thì cứ cho là chào mào gia lai là hay nhất, nhưng cứ xem qua các cuộc thi tiếng hót chim chào mào của các tỉnh thành trên toàn quốc, chưa hề thấy chú chào mào gia lai nào đạt giải - Kể cả cuộc thi ngay chính tại TP Pleiku vào đầu năm nay, thì chú chào mào đạt giải là chú gốc Bình định....
Mỗi vùng miền đều có cái hay riêng của nó, và cũng có thể được gọi là ĐẶC SẢN CỦA TỪNG VÙNG
Nghề chơi là làm sao biết sưu tập được nhưng tinh hoa tinh tuý của người để tạo nên bản sắc riêng của mình ấy mới là đặc sắc.
Nay Luyenboi mạo muội mở Top này xin mời bà con vào chém để ae chúng tôi mở rộng tầm nhìn, chứ k0 nên cứ mãi kiểu "ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG", "CON HÁT MẸ KHEN HAY"... đang hiện hữu ngay tại địa phương mình...
Xin đa tạ mọi người đã quan tâm ![/I]
mình ở thành phố pleiku, dân gia lai. hiện đang ở đừong trường chinh, gần bến xe Đức Long.
cảm ơn bài viết của bạn.
chẳng có chim ở đâu hay hoàn hảo cả, con chim của vùng nào cũng đều có tố chất hay của nó.
chim mình có hay hay không đều do chính tay nuôi của mình, tố chất của chim chỉ là 1 phần nhỏ thôi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhuy vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 27-12-2012, 22:56
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Cảm ơn: 4,294,967,231
Được cảm ơn 80 lần trong 32 bài viết
bác hỏi hơi thừa,nếu hỏi vậy theo bác ca sĩ ở VN vùng bắc trung nam vùng nào hát hay nhất,ko trả lời được đúng không..vậy kết quả là như vậy đó
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Tuấn Anh Aro vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 28-12-2012, 16:49
Thành viên tích cực

Không phải Luyenboi tôi đặt ra câu hỏi này để nhằm khẳng định chào mào gia lai là hay nhất. Mà là để ace chung niềm đam mê giao lưu tìm hiểu cho thấu đáo về dòng chim mỗi vùng miền.
Mỗi nơi, mỗi địa danh đều có ĐẶC SẢN RIÊNG mang tính BẢN SẮC vùng miền.
Về chim chào mào thì: Mỗi nơi đều có chim hay - chim dở; chim xấu - chim đẹp... Và tất nhiên, con chim hay là con có tố chất tuyệt vời của loài chim đó, khi về tay người nuôi thì phụ thuộc vào CÔNG PHU NUÔI DƯỠNG của chủ nuôi.
Lưu ý: khi các bạn quan tâm phản hồi, hãy nên đọc kỹ nội dung mà chủ top muốn chia sẻ rồi hãy phản biện, như vậy sẽ VĂN MINH hơn.
Thân ái !

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tranhuy Xem Bài gửi
mình ở thành phố pleiku, dân gia lai. hiện đang ở đừong trường chinh, gần bến xe Đức Long.
cảm ơn bài viết của bạn.
chẳng có chim ở đâu hay hoàn hảo cả, con chim của vùng nào cũng đều có tố chất hay của nó.
chim mình có hay hay không đều do chính tay nuôi của mình, tố chất của chim chỉ là 1 phần nhỏ thôi.
Mong bác đọc kỹ nội dung mình muốn chia sẻ rồi hãy phản biện nhé !
Thân ái !

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tuấn Anh Aro Xem Bài gửi
bác hỏi hơi thừa,nếu hỏi vậy theo bác ca sĩ ở VN vùng bắc trung nam vùng nào hát hay nhất,ko trả lời được đúng không..vậy kết quả là như vậy đó
Mong bác lần sau đọc kỹ nội dung rồi hãy phản biện, chứ cứ phản biện kiểu này khiến Top nó nghèo đi.
Thân ái !

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Luyen Boi Xem Bài gửi
[B]Vừa qua mình có đọc được rất nhiều những thắc mắc của nhiều ace chơi chào mào và rất kết dòng chào mào Gia lai, chủ yếu là "Làm sao để biết chào mào gia lai chính hiệu".
Đây là vấn đề đơn giản nhưng bức xúc của nhiều người, vì dân buôn thì cứ thao thao về hàng của họ bán ra, còn ngừơi chơi thì ngần ngại lo lắng không biết THẬT - GIẢ thế nào...
Hiện nay đang có rất nhiều người buôn chim từ vùng Tây nguyên đi các tỉnh, nên có sự đánh đồng là CHÀO MÀO GIA LAI. Có nơi nhập chim Đăk Lăk; Đăk Nông; Kon tum... rồi nói đấy là chào mào gia lai (?) - Nói vậy không có nghĩa là chim các vùng Đăklăk; Đăk Nông; Kon tum không hay, nhưng trên bình diện chung thì bản thân tôi thấy có rất nhiều tay chơi chào mào từ các tỉnh lân cận này sang bẫy tại các luống chim của Gia lai - Điều đó cũng đủ nói lên: Trên khu vực Miền trung - Tây nguyên này thì chào mào Gia lai cũng khá đấy chứ !
Vì vậy, nhân đây cũng là để ace nào có đam mê dòng Chào mào GIA LAI CHÍNH HIỆU hãy để ý và cân nhắc khi mua chim ở tiệm hoặc sang nhượng lại chim của bạn bè nên cần hỏi rõ : Chim ở vùng (luống) nào của Gia lai ? - Nếu người bán nói chính xác một trong các luống chim tôi đã kể ở bài đầu của TOP thì chắc chắn sẽ có một chú chào mào chính hiệu gia lai.
Lên cho ace cảnh giác

Sửa bởi Luyen Boi : 28-12-2012 lúc 16:49 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Luyen Boi vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 28-12-2012, 20:46
vietcuong12583
Guest

hay thì mình chưa biêt nhưng giọng hay thì mình nghĩ là camly dalat
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 05-03-2013, 15:56
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 77 lần trong 49 bài viết
theo mình thấy chim vùng trung mang, sông kôn (quảng nam) Nam đèo Hải Vân (Đà Nẵng) giọng hót hay nhất nhưng nói chim hay thì còn nhiều yếu tố khác để quyết định, không nên nhìn vào giọng hót mà đánh giá một chú chim.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới benxiu vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 10-03-2013, 22:36
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Hay lấy o diêm nao Anh noi cho cụ thể , giọng hót , hay phong cách , thi đấu , như theo em được biết có nhưng cuọc thi nhưng con giải nhất không hẳn La giọng hay nhưng Đa số La đâu bền , siêng hót , thôi Minh chir nói vây Chu riêng ở quảng nam vùng TRUNG MANG Đa số giọng hay , vùng SÔNG KON chim dữ ,đâu bền ,và giọng to và mạnh mẽ . Còn mình chỉ biết ĐÀ LẠT chim vùng CAM LY giọng hay Lạ ít chim vùng nào học giọng được . Vì Minh nuôi nhiều học qua học lại nhiêu nhưng CAM LY THÌ ngọai lệ vơi lai bây giờ vùng đo không còn nữa . THÂN CHÀO HÔM NÀO MÌNH ÚP CLIP LÊN CHO ANH EM XEM VÀ NHẬN XÉT CHIM TỪNG VÙNG NHÉ
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới TRUNG SVC 345 vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 10-03-2013, 22:51
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết
Nếu nói là vùng nào có nhiều chim "hay hơn" thì hợp lý hơn là nói "hay nhất" vì mỗi nơi mỗi vẻ, mỗi phong cách chơi, ngoại hình cũng khác nhau, giọng sổ cũng khác nhau ....vv và vv...điều này phụ thuộc rất nhiều vào địa lý và khí hậu,... chính vì vậy giải thích tại sao chim ở Trung Mang, Sông Kôn (Quảng Nam), Chim Huế, Bình Định, Gia Lai, Quảng Ngãi.... lại có "giá" khác nhau. Nhưng xét cho cùng, các tỉnh duyên hải miền Trung và Tây Nguyên là những nơi sản sinh ra nhiều dòng chim hay "nhất" ( Trong đó có vùng Ba Tơ, Minh Long- Quảng Ngãi) ....hì hì ....Quê mình Quảng Ngãi mà!
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài