DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > PHÒNG TRỊ BỆNH CHO CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #31 (permalink)  
Cũ 08-10-2011, 23:29
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 8,489
Được cảm ơn 6,095 lần trong 1,078 bài viết
Mình thì mùa đông đến . Nhà mình thì cũng kín gió nên chỉ đậy áo lồng là ok. con hôm nào rét đậm rét hại mình bổ sung thức ăn nóng như ớt và 1 chút sâu. Còn về phần che đậy mình lấy ly lông che kín nửa phần lồng dưới rồi trùm áo lồng( vì gió thường lùa từ dưới lùa lên )
Còn về vệ sinh . Bình thường chim ngày nào cũng chịu tắm. nhưng khi đến mùa đông thì mình pha nước tan giá hơi ấm chim chịu tắm thì tắm nếu đứng ngần ngừ ko tắm thì thôi. chứ đừng thấy ko tắm lại xịt nước như mùa hè là ko nên.
Vì mùa lạnh rét mướt chúng ta ủ áo lồng nhiều hơn mùa ấm thì vệ sinh sàn lồng cũng phải sạch hơn. Vì phân ko dọn hàng ngày mà ủ áo lồng cả ngày rồi qua ngày thì chim sẽ yếu và sẽ gây bệnh đường hô hấp .
Mùa đông cũng có nắng hanh. nên khi ngày nào có nắng hanh thì ta tranh thủ nên cho chim tắm nắng. ( đón nắng). Lúc đó ta sẽ thấy chú chim linh hoạt khỏe mạnh hơn.
Chúc những chú chim của chúng ta khỏe mạnh chống chọi với mùa đông khắc nghiệt của MB
  #32 (permalink)  
Cũ 09-10-2011, 00:33
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 15 lần trong 7 bài viết
các bác cứ cẩn thận quá đôi khi làm con chim nó yếu đi đấy,sống ngoài thiên nhiên có sao đâu vậy nên ta chỉ nên giữ tránh gió và chùm áo ban đêm thôi cũng ko nhất thiết phải chùn áo cả ngày.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Minhlinh vì bài viết hữu ích này:
  #33 (permalink)  
Cũ 17-10-2011, 19:30
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 34 lần trong 24 bài viết
các bác biết chỗ nào đặt làm áo lông ko nhà mình toàn mua ngoai hàng cái rộng cái bé mà chất thì mỏng dính ko biết trời lạnh phải làm sao.ai biết chỉ cho em với nhé
  #34 (permalink)  
Cũ 17-10-2011, 21:09
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ha Noi
Cảm ơn: 6,970
Được cảm ơn 4,703 lần trong 1,310 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dungpro85 Xem Bài gửi
các bác biết chỗ nào đặt làm áo lông ko nhà mình toàn mua ngoai hàng cái rộng cái bé mà chất thì mỏng dính ko biết trời lạnh phải làm sao.ai biết chỉ cho em với nhé
-Nếu đặt ở tiệm may thì rất đắt,có khi nta còn kô làm cho,em mách cho bác nhé,ra chợ có các cô các bác hay sửa chữa và may quần áo đặt là ok ngay,vì trong chợ thường may và sửa hàng bình dân (em đã đặt rất nhiều lần ở chợ Thái hà-đống đa )
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuandiep vì bài viết hữu ích này:
  #35 (permalink)  
Cũ 18-10-2011, 20:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,117
Được cảm ơn 882 lần trong 322 bài viết
Treo lồng chim nơi khất gió là ok thôi bác . Ngoài trời lạnh như thế chúng vẫn sống tốt mà bác .
  #36 (permalink)  
Cũ 21-10-2011, 15:05
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 0903239007
Cảm ơn: 268
Được cảm ơn 512 lần trong 273 bài viết
Phủ áo lồng, treo nơi kín gió là cách tốt.

Ngoài ra còn có thể điều chỉnh bằng chế độ ăn uống. Về phần cám, có thể bổ sung thêm ớt bột giống như cám chào mào. Chào Mào thì thêm lượng ớt, các loài khác thì lượng ớt bằng với chào mào mùa hè là ổn.

Đổi châu chấu, dễ = sâu qui.

Hoa quả cũng ít cho ăn loại nhiều nước như Dưa Chuột, Chuối, Cà Chua. Đổi cho ăn loại nhiều vitamin C như Cam, Đu Đủ, Táo.

Nước cũng cho uống nước ấm. Ngày nào lạnh quá, có thể dùng bóng đèn sợi tóc ( đèn tròn) để sưởi ấm ban đêm.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranchan79 vì bài viết hữu ích này:
  #37 (permalink)  
Cũ 09-11-2011, 15:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 216 lần trong 110 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới quanghan_4e
Cho ăn cám bã tốt, thường xuyên bổ xung mồi tươi
Nhà rộng thì cứ để lồng trong nhà, áo lồng chùm 2/3 là tốt nhất, không phải đèn đóm làm gì cả,
Nếu để ngoài trời thì ban ngay hé 1/4 áo lồng, tối đến phủ kín áo lồng để tránh gió lùa, thường xuyên vệ sinh đáy lồng (mình thường lót 1 tờ giấy để trong đáy lồng, chỉ cần gấp tờ giấy lại bỏ ra là xong ngày làm 1 lần,rất nhanh gọn)
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới quanghan_4e vì bài viết hữu ích này:
  #38 (permalink)  
Cũ 13-11-2011, 18:54
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 91
Được cảm ơn 110 lần trong 59 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới tdquyet-hn Gửi tin nhắn qua AIM tới tdquyet-hn Gửi tin nhắn qua MSN tới tdquyet-hn Gửi tin nhắn qua Yahoo tới tdquyet-hn Gửi tin nhắn qua Skype™ tới tdquyet-hn
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quanghan_4e Xem Bài gửi
Cho ăn cám bã tốt, thường xuyên bổ xung mồi tươi
Nhà rộng thì cứ để lồng trong nhà, áo lồng chùm 2/3 là tốt nhất, không phải đèn đóm làm gì cả,
Nếu để ngoài trời thì ban ngay hé 1/4 áo lồng, tối đến phủ kín áo lồng để tránh gió lùa, thường xuyên vệ sinh đáy lồng (mình thường lót 1 tờ giấy để trong đáy lồng, chỉ cần gấp tờ giấy lại bỏ ra là xong ngày làm 1 lần,rất nhanh gọn)
Nếu là chim mới từ miền trong quen với khí hậu ấm áp mà ra gặp cái lạnh của miền bắc thì ko biết nó có trụ được ko .nhất là chim mới mùa đầu tiên nũa chứ.
  #39 (permalink)  
Cũ 19-11-2011, 01:49
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 19
Được cảm ơn 24 lần trong 20 bài viết
Nhà e nuôi CM = cám ba vì nên trộn cái muối ớt có đc không hay cắm cả quả ớt váo xiên.
  #40 (permalink)  
Cũ 23-11-2011, 22:18
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 98 lần trong 52 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Thiênnhiên Xem Bài gửi
Mùa lạnh thì ta nên phủ aó lồng cho chim ấm , vẫn cho tắm nước ấm thường xuyên , cho ăn thêm hoa quả tươi , treo chim vào nơi khuất gió là ok rùi .
bác này nói chuẩn, cho ăn thêm mật ong
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài