DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > PHÒNG TRỊ BỆNH CHO CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 11:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 331
Được cảm ơn 942 lần trong 306 bài viết
Cách chữa bệnh đi ị cho chim vành khuyên

Cách chữa bệnh đi ị cho chim vành khuyên

ANh em chơi chim cũng khá lâu rồi có rất nhiều cách chữa k bị đi ị , em mạo muội đóng góp 1 cách tuy đơn giản nhưng khá hiệu quả .
Con k của các bác có thể bị đi ỉa theo từng thời kì có thể do cám , do đk thời tiết ....... nhưng chung quy lại nó là bệnh đường ruột nên chúng ta quy chuẩn về là chữa đừong ruột cho nó .
Trong cám k của các bác nó có ít nhất 1 lượng nhỏ dầu để con chim ăn cho bóng lông nên lâu ngày các bác nuôi cũng tự sinh ra bị đi ị lí do là vì lượng dầu đấy để lâu trong dạ dày nên bị lên men ===> con chim bị đi ỉa . Muốn chữa laọi này thì các bác phải ra mua khoáng cho chim ăn vì thành phần chính trong đó là cát nên sau khi chim ăn khoáng sẽ làm sạch ruột cho con chim của ban chắc chắn 100% sẽ hết đi ị ngay .
hay do thời tiết nồm thì rất nhiều k bị đi ị nhưng chỉ là bệnh nhất thời thôi qua mấy ngày nồm là lại hết .
Hoặc do k ko quen ăn cám nên bị đi ỉa ...
Cách quan trọng nhất là chữa trị ngay lúc ban đầu cho các em chim yêu quý của mình = các cách như nước chè , giảm hoa quả chỉ cho ăn cám hay như nhiều cách của anh em dùng ổi xanh , hồng xiêm , dùng men tiêu hóa ..v..v..
Cách của em đã chữa nhiều và rất nhiều con k bị đi ị thâm niên ko chữa được , đã thử hết cách để chữa cũng ko xong và cuối cùng dùng cách của em thì khỏi .
Các bác lấy 1 quả hồng xiêm xanh nhưng to to vào nhé cỡ gần = quả hồng xiêm chín đấy cắt làm 4 ra sẽ thấy nhựa chảy ầm ầm sau đó cho vào nồi đun nhừ ra . Nhừ là đến khi các bác cầm cái đũa đâm vào 1 miếng hồng xiêm mà nó xuyên qua 1 cái ngọt lịm là ok . 1 quả hồng xiêm xanh như vậy thường được 10 cái cóng mút nước cho khuyên rồi các bác để nguội cho k uống thừa thì để tủ lạnh lần sau mang ra dùng tiếp . Các bác cứ thế dùng cho k uống cỡ 1 tháng sẽ thấy giảm dần và con k khoe lên nhanh chóng .
Với những TH nặng quá thì các bác có thể bỏ thêm lá chè khô vào , cách này làm tăng độ đắng của nước nên con k của bạn sẽ uống ít hơn tất nhiên là chỉ nên để lá chè cỡ 1 tuần rồi bỏ ra thì con chim của các bác phân ị đã khô ron rồi . Sau đó tiếp tục cho uống nước hồng xiêm các bác sẽ thấy con chim của mình từ 1 bệnh binh sau 1 tháng sẽ trở thành con chim bt và sau 1 thời gian tùy vào tay ng nuôi sẽ trở thành 1 chiến binh
Chúc các bác may mắn và chữa được khỏi bệnh cho chim yêu của mình .
Cách này có thể chữa cho chào mào nhưng em mới thử cho những TH ăn cám gì cũng đi ị thì uống nước hồng xiêm khoảng 1 tuần là hết sạch vệt nước dưới phân .
Bây giờ đang mùa hồng xiêm xanh nên bác nào có thể vặt tầm 10 quả đánh rửa sạch sẽ vứt vào ngăn đá không hết mùa thì cũng khó có thể kiếm được
Goodluck
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 26 thành viên gửi lời cảm ơn tới Mr.lonely vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 11:24
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 96
Được cảm ơn 108 lần trong 79 bài viết
Thanks bác nhé !
Up lên đầu để mọi người cùng đọc và tham khảo thêm.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới jackynguyen vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 12:56
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nghệ An
Cảm ơn: 1,075
Được cảm ơn 1,488 lần trong 672 bài viết
cám ơn anh rất nhiều.nhưng sao em cũng dùng cách của anh 20 ngày rồi.sáng nay em ko dùng nước hồng xiêm nữa thì con khuyên cưng của em lại phun nhu mưa anh à
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới FranciscoDuc vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 20:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 331
Được cảm ơn 942 lần trong 306 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi FranciscoDuc Xem Bài gửi
cám ơn anh rất nhiều.nhưng sao em cũng dùng cách của anh 20 ngày rồi.sáng nay em ko dùng nước hồng xiêm nữa thì con khuyên cưng của em lại phun nhu mưa anh à
Bạn cứ cho uống như bình thường đi , đừng sốt ruột .
Yên tâm là sẽ khỏi
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Mr.lonely vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 20:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 613
Được cảm ơn 673 lần trong 209 bài viết
con cm đang uống nc hồng xiêm thâý khá là ok đấy hehe
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới manhqn vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 07-03-2011, 21:21
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 828
Được cảm ơn 350 lần trong 182 bài viết
up lên cho nhiều người biết,hihi.cách dùng hồng xiêm xanh thử đc cho tất cả các loài k anh hay chỉ khuyên và chào mào thôi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới kjz0404 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 13-03-2011, 21:12
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 86 lần trong 53 bài viết
chỉ cần là chim thì ......
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới ng.cuong vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 15-03-2011, 10:50
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 8 lần trong 5 bài viết
bac cho hỏi 1 quả hồng xiêm thì bao nhiêu nc để linh vậy. hay là linh ko cần nc vậy. thank bac
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới quynhsu vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 17-03-2011, 16:53
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 75
Được cảm ơn 161 lần trong 102 bài viết
trời có cách nào khác không bác o TP thi móc đâu ra hông xiêm xanh bgio con Khuyên cua e bị mấy ngày hum nay rồi lông nó xù lên nữa phân thì lỏng giúp em với !!!!!!! tội nghiệp
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
trời có cách nào khác không bác o HN thi móc đâu ra hông xiêm xanh bgio con Khuyên cua e bị mấy ngày hum nay rồi lông nó xù lên nữa phân thì lỏng giúp em với !!!!!!! tội nghiệp

Sửa bởi dinhduy_90_wru : 17-03-2011 lúc 16:53 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dinhduy_90_wru vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 18-03-2011, 00:12
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết
tôi hay cho khuyên bị đi ị uống nước chè khô pha loãng thấy ok lắm . cách cho uống nc hồng xiêm chưa thử ko bít công dụng ra sao
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới congtuphonui vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài