DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > PHÒNG TRỊ BỆNH CHO CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 26-05-2010, 20:29
tomyhp
Guest

Cách chữa bệnh đi ỉa cho khuyên

Cách chữa bệnh đi ỉa cho khuyên

Hê hê . Tình Trạng khuyên nhà em 2 con đi ỉa toàn nc', hum trước em sang nhà thàng bạn thấy nó chữa như sau : Cho khuyên nhịn khát nửa ngày ( từ sáng đến trưa ) rồi pha nc chè thật đặc cho nó uống ( đảm bảo khát => uống ngay ) Chỉ cần nó uống 2,3 hớp chè đặc đấy là hôm sau khỏi luôn ( cứt khô phải biết )
Em về cũng thử làm với 2 con ở nhà => khỏi hoàn toàn rồi.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 26-05-2010, 21:32
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 76
Được cảm ơn 318 lần trong 181 bài viết
tức thời nhưng không lâu dài. đọc kĩ hướng dẫn trước khi thử.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới egless vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 26-05-2010, 23:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 590
Được cảm ơn 1,296 lần trong 702 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tomyhp Xem Bài gửi
Hê hê . Tình Trạng khuyên nhà em 2 con đi ỉa toàn nc', hum trước em sang nhà thàng bạn thấy nó chữa như sau : Cho khuyên nhịn khát nửa ngày ( từ sáng đến trưa ) rồi pha nc chè thật đặc cho nó uống ( đảm bảo khát => uống ngay ) Chỉ cần nó uống 2,3 hớp chè đặc đấy là hôm sau khỏi luôn ( cứt khô phải biết )
Em về cũng thử làm với 2 con ở nhà => khỏi hoàn toàn rồi.
Mình thấy cách của bạn hay hay,nhưng bạn làm thấy hiệu quả,đã suy nghĩ đến hậu quả chưa.Ví dụ mình bàn thế này nhé:Con khuyên là loài ruột thẳng,cần ăn và uống liên tục để lấy năng lượng nuôi cơ thể(vì nó mà ăn xong tí là nó phọt ra ngay,người còn chất gì đâu nên phải ăn tiếp.........).Nếu ko có cám ăn hoặc nhịn đói 1,2 tiếng thì ko sao,nhưng ko có nước cho nó uống thì đảm bảo xù lông,chữa thì chắc là lâu lắm con khuyên mới lại người được,nhất là tầm này trời nóng mà CẮT NƯỚC thì người còn há mồm nữa nói gì là con khuyên.Con khuyên bị đi ỉa,ỉa phân nát toeet toàn nước là do nó uống nước nhiều do tiêu hóa ko chuẩn....Bây giờ chữa theo cách của bạn thì sẽ xảy ra thế này:
-Nếu con khuyên của mình và của bạn mua giá rẻ,hoặc mộc hoặc rẻ tiền thì làm theo cách của bạn,cho nhịn nước nửa ngày,sau đó cho chè thật đặc uống nó sẽ khỏi(người mà uống chè thật đặc còn xót ruột nói gì con khuyên,ông nào mà chưa ăn no,uống con say lăn quay ra ý chứ).Nếu nó uống chè đặc mà phân khô hay ko khô cũng ko quan trọng lắm vì nó rẻ tiền........
-Nếu con khuyên của bạn đắt tiền,xòe xoẹt hay chòe chiếc,ăn cờ quạt gì rồi thì LIỆU BẠN CÓ DÁM CHO NÓ NHỊN NƯỚC NỬA NGÀY KHÔNG(hay là bạn lắp thêm mấy cóng nữa.......
Tôi thấy ý kiến của bác egless là đúng,chữa cũng phải từ từ chứ đừng ăn xổi như thế dễ hậu quả lắm
Anh em hay dùng cách này chữa đi ị :
-khi bị nhẹ thì cho một cách chè nhỏ vào cóng nước,chim uống từ từ,có vị chát từ chất ta nanh trong chè tiết ra nó uống ít đi thì nó sẽ ỉa ít nát dần đi,đến khi cơ thể nó điều chỉnh được thì sẽ ngon lành
-Bị nặng hơn thì có người cho Bisepton,có người cho Berberin.Nhưng mình thì mình dùng cloxit(thuốc kháng sinh) con chim nào bị nhẹ thì chấm 1,2 đầu tăm và hòa tan trong cóng nước,con nào bị nặng thì 4,5 đầu tăm.Con chim nào bị nặng nhất dùng cách này mình chữa khoảng 1 tuần(đấy là chim của mình còn của nguòi khác thì ko biết nhé) là khỏi
Bạn thử xem thế nào nhé
P/S:Quan trọng là bạn xem con chim của bạn BỊ ĐI ỈA hay là ĐI ỈA DO THỜI TIẾT NHÉ,bị bệnh thì mới chữa chứ do thời tiết thì phải xem lại cách chăm chim của bạn xem là có phải do bạn chăm kém ko

.................Lồng Tàu Dừa - Cóng Chim Hoa....................
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Harmonie vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-05-2010, 12:37
tomyhp
Guest

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Harmonie Xem Bài gửi
Mình thấy cách của bạn hay hay,nhưng bạn làm thấy hiệu quả,đã suy nghĩ đến hậu quả chưa.Ví dụ mình bàn thế này nhé:Con khuyên là loài ruột thẳng,cần ăn và uống liên tục để lấy năng lượng nuôi cơ thể(vì nó mà ăn xong tí là nó phọt ra ngay,người còn chất gì đâu nên phải ăn tiếp.........).Nếu ko có cám ăn hoặc nhịn đói 1,2 tiếng thì ko sao,nhưng ko có nước cho nó uống thì đảm bảo xù lông,chữa thì chắc là lâu lắm con khuyên mới lại người được,nhất là tầm này trời nóng mà CẮT NƯỚC thì người còn há mồm nữa nói gì là con khuyên.Con khuyên bị đi ỉa,ỉa phân nát toeet toàn nước là do nó uống nước nhiều do tiêu hóa ko chuẩn....Bây giờ chữa theo cách của bạn thì sẽ xảy ra thế này:
-Nếu con khuyên của mình và của bạn mua giá rẻ,hoặc mộc hoặc rẻ tiền thì làm theo cách của bạn,cho nhịn nước nửa ngày,sau đó cho chè thật đặc uống nó sẽ khỏi(người mà uống chè thật đặc còn xót ruột nói gì con khuyên,ông nào mà chưa ăn no,uống con say lăn quay ra ý chứ).Nếu nó uống chè đặc mà phân khô hay ko khô cũng ko quan trọng lắm vì nó rẻ tiền........
-Nếu con khuyên của bạn đắt tiền,xòe xoẹt hay chòe chiếc,ăn cờ quạt gì rồi thì LIỆU BẠN CÓ DÁM CHO NÓ NHỊN NƯỚC NỬA NGÀY KHÔNG(hay là bạn lắp thêm mấy cóng nữa.......
Tôi thấy ý kiến của bác egless là đúng,chữa cũng phải từ từ chứ đừng ăn xổi như thế dễ hậu quả lắm
Anh em hay dùng cách này chữa đi ị :
-khi bị nhẹ thì cho một cách chè nhỏ vào cóng nước,chim uống từ từ,có vị chát từ chất ta nanh trong chè tiết ra nó uống ít đi thì nó sẽ ỉa ít nát dần đi,đến khi cơ thể nó điều chỉnh được thì sẽ ngon lành
-Bị nặng hơn thì có người cho Bisepton,có người cho Berberin.Nhưng mình thì mình dùng cloxit(thuốc kháng sinh) con chim nào bị nhẹ thì chấm 1,2 đầu tăm và hòa tan trong cóng nước,con nào bị nặng thì 4,5 đầu tăm.Con chim nào bị nặng nhất dùng cách này mình chữa khoảng 1 tuần(đấy là chim của mình còn của nguòi khác thì ko biết nhé) là khỏi
Bạn thử xem thế nào nhé
P/S:Quan trọng là bạn xem con chim của bạn BỊ ĐI ỈA hay là ĐI ỈA DO THỜI TIẾT NHÉ,bị bệnh thì mới chữa chứ do thời tiết thì phải xem lại cách chăm chim của bạn xem là có phải do bạn chăm kém ko
Trước khi dùng phương pháp kia thì em đã thử những cách giống như bác nói rùi, như biseptol chẳng hạn. Nhưng ko có hiệu quả j`, tình trạng kéo dài => em dùng cách như em đã nói ( kết quả như mong đợi, còn hậu quả thì em chưa thấy có hậu quả j, Chim vẫn khỏe mạnh, líu căng hơn vì hết đi ỉa, lông lá vẫn thế ko xù. )
Nhưng nghe bác nói thế em cũng chùn ( chắc lần sau cũng ko dám làm cách đấy )
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 28-07-2010, 22:04
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 32 lần trong 19 bài viết
Em Khuyên nhà em cũng đang bị tiêu chảy. Cảm ơn các bác đã up bài!!!!
Em phải về nhà trị bệnh cho em nó ngay mới được.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới levanduc vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 29-07-2010, 21:43
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 654
Được cảm ơn 706 lần trong 239 bài viết
Oài cho nhịn xong bắt uống chè thật đặc e hỏng chim - Bạn đâu cần phải thế, chỉ cần cho mấy cánh chè khô vào nước uống của nó, không cần phải thật đặc, tự lá chè nó thôi ra nước, không chát quá và con chim khát vẫn phải uống là phân chim OK ngay ấy mà, sáng cho vào, chiều thay nước.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hungvq vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 09:53
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 75
Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
chao` mao` nha` em cung bi di ia em tri cachtren coa' dc kio
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hiepsi123 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 13-08-2010, 14:00
tomyhp
Guest

cho che` nhu the' em lam` rat nhieu` roi
công nhận là hiệu wa? nhưng mấy hum sau lại như cũ, tình trạnh này đã kéo dài hơn 1 tháng rồi ( em thử cho uống cả thuốc rồi , nhưng cũng chỉ dc vài hôm ) Hiện tại em rất nản + chán , đang tính thả đi kiếm con khác nuôi
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 19-08-2010, 14:28
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết
Minh thi co 1 cach the nay. Chia se de ae thu va gop y them cho may em khuyen cung khoi bi di y nhe.
khi phat hien chu Khuyen cung cua minh co hien tuong phan long. minh cho vao cong nuoc cua em no 2 la che kho de tu no phoi ra trong nuoc, hoac lam 2 hoac 3 giot nuoc che dac vao cong nuoc day. sang hom sau lai thay cho em no 1 cong khac cung nhu vay. chi can 3 ngay la em no lai ok ngay.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới truongsinh76 vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 25-08-2010, 12:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
nhà em có mấy chú nhưng đi toàn ra nước , đã dùng hết thuốc rồi như cloxit, ampicilin. cho ăn cả ổi nữa nhưng vẫn mãi ko hết. mong các bác chỉ giúp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới NAN_1 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Quyền hạn Gửi bài