DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > PHÒNG TRỊ BỆNH CHO CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 06-05-2010, 00:15
Designer of Lebros

Cảm ơn: 1,063
Được cảm ơn 4,535 lần trong 608 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quangvinh_thattinh2020 Xem Bài gửi
tình hình em có chú chim chào mào tướng tá thì khỏi phải chê nhưng khỏ nổi chú bị đi ỉa khoảng nũa năm nay mà chú vẫn béo tốt em tham khảo rất nhiêu và được biết cho uống nước chè đậm đạc va becborin nhưng cứ không cho uống lại bị mong các cao thủ có cach giải quyết không? em biết đây là chổ dành cho khuyên mong các bác thông cảm
không ai cho chim uống nước chè đặc và becberin cả bạn à, cách chữa rất đơn giản :
- Nước chè : pha thật loãng cho chim uống, uống trong ngày , ngày hôm sau thay mới, khi có tiển triển thì không dùng nữa
- men tiêu hóa bio-MV ( Mai Việt, loại dùng cho cá cảnh ) trộn 1 gói trong khoảng 1,5 lít nước , cho chim uống , cũng giống như nước chè, không dùng quá ngày, đến hôm sau nhớ thay, hoặc có cách khác là trộn vào cám cho chim ăn
2 cách đó đơn giản và an toàn nhất đó, chú ý khi chữa bệnh thì không cho ăn hoa quả nhé, 1 tuần 1 lần và 1 miếng bé thôi
Nhưng có điều bạn chưa miêu tả phân chim trông như thế nào, và bạn có phân biệt được chính xác thế nào là đi ngoài không nữa ( lưu ý là chào mào đi phân phải ướt , nhưng không quá nhiều nước, nếu đi khô như khuyên thì coi như là hỏng )
_ Chào mào bị đi ngoài có vài trạng thái phân biệt được, trong ngày hay bị xù lông, ít nhảy nhót ( đấy là đối với chim bình thường còn chim bị suy thì chịu........)
_ Phân đi nhiều nước , phân loãng hoặc có mùi hôi, hoặc có thể phân đi có màu trắng như phân cò, phân hay dính vào lông.....
Phân đi theo dạng trông rất dẻo có màu vàng đất khô, kèm theo một chút men ruột màu trắng ra cùng
nhưng phần màu vàng nhiều hơn và 2 màu đó tách biệt không bị trộn lẫn, phân ra ngoài có đi kèm một chút nước rất nhỏ , không đáng kể, khi đó chim có sức khỏe và hệ tiêu hóa tốt, chim ăn nhiều và xung hơn( đó cũng là một cách xem chim đạt sức khỏe tốt để đi thi được không )

Nhưng bạn phải hiểu nguyên nhân dẫn đến đi ngoài của chim vì bao giờ phòng bệnh luôn tốt hơn chữa bệnh, nguyên nhân lại có vài lý do sau,
_ Chào mào là loại ăn rất bẩn nó hay vẩy thức ăn lung tung rơi vãi cả xuống đáy, mình có để ý tập tính vài con có kiểu nhảy xuống đáy nhặt cám ăn, như thế rất hại vì cám rơi xuống đáy thường bị dính bẩn do phân để lâu không vệ sinh lên men và là nơi mầm bệnh xuất hiện, chim ăn vào sẽ dễ bị đi ngoài => cách khắc phục là hãy chăm chỉ thay giấy hàng ngày để đáy lồng luôn sạch
_ Chào mào ăn hoa quả là chính, nên thường xuyên phải có hoa quả kèm theo khẩu phần ăn, nhưng nhiều khi người nuôi lười hay cho ăn miếng quá to để chim ăn vài ngày mới hết, với mùa đông thì không sao nhưng với mùa hè hoa quả hay lên men và hỏng chim ăn vào sẽ gây ra hỏng men tiêu hóa và bị đi ngoài => Cách khắc phục là để hoa quả cho chim ăn đủ trong vòng 1 ngày hoặc ăn từ sáng đến chiều rồi bỏ ra ngay
_ Cám để lâu ngày rất dễ lên ẩm mốc, khi mới chớm mốc cám vẫn sẽ có mùi thơm như bình thường, do vậy không nên để lâu quá 1 tháng, làm ít và cho chim ăn đủ trong thời gian đó, qua 1 tháng lại làm cám mới cho chim ăn, hoặc có trường hợp chim nhạy cảm với cám sẽ có trường hợp không thích loại cám đó bạn thử đổi cám xem sao, VD như mình nuôi 4 con nhưng cầu kỳ trong hàm lượng cám và thay đổi thành phần của từng con sao cho chúng hợp cám nhất, như thế hoàn toàn tốt cho sự phát triển và sức khỏe của chim, vì vậy mình nuôi 4 con thì có 4 hộp cám khác nhau, bạn thử đổi cám xem sao, nhưng nếu đổi cám cẩn thận để chim không bị sock cám nhé
Vài lời và chúc bạn có chú chim khỏe mạnh
  #12 (permalink)  
Cũ 08-05-2010, 21:55
Avatar của ngoctk@eurowindow.biz
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 27 lần trong 19 bài viết
Theo em nghĩ thì bác nên cho nó một số vị thuốc sau: "Ớt cay, Gia vị, nuớc mắm, một ít hạt tiêu" đảm bảo chữa trị sẽ khỏi ngay.
Chào mào chứ phải yểng hay my đâu mà bác cứ quan trọng thế nhỉ? Nướng đi mua con khác, tiền bác chữa cho nó tính ra có lẽ bác mua được hai con hơn thế!
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #13 (permalink)  
Cũ 09-05-2010, 00:08
Designer of Lebros

Cảm ơn: 1,063
Được cảm ơn 4,535 lần trong 608 bài viết
chào mào hay bây giờ hiếm lắm bạn ạ, nếu trên bề nổi thì quả là rẻ và rất nhiều, nhưng thực tế để có được một con toàn diện về mọi mặt ( nếu quan tâm và hiểu ) thì sẽ thấy rất khó khăn, mình có mua một con mộc tinh giá là 2,2tr, giẫy như ma, nhưng hiểu nên giá đó trong giới chơi thì quá là bình thường, nhưng với một con đó nếu gột lên khoảng 2-3 năm thì giá sẽ gấp 3-4 lần, vậy kinh phí chữa cho nó có vài chục liệu có thể buông xuôi để rồi hỏng phí một con chim hay không ?
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới staticsteam vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 10-05-2010, 20:13
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thanh Xuân Thôn
Cảm ơn: 202
Được cảm ơn 270 lần trong 120 bài viết
chào mào mà đi ỉa bác nên cho uống becbrin hoặc bỏ nước chỉ để cho ăn cám vào chuối thôi (chuối nên để cả vỏ) vỏ sẽ tiết ra nhựa và làm cho ruôt nó nóng nên và dần dần sẽ khỏi .
  #15 (permalink)  
Cũ 10-05-2010, 23:23
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 7 lần trong 7 bài viết
bạn cho uống thử nước vôi pha loãng để lắng đọng chắt lấy nước trong cho uống vài ngày liền. cứ thế liên tục trong vài tuần xem sao . chúc bạn thành công nhé
  #16 (permalink)  
Cũ 14-05-2010, 17:38
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 11 lần trong 9 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi staticsteam Xem Bài gửi
không ai cho chim uống nước chè đặc và becberin cả bạn à, cách chữa rất đơn giản :
- Nước chè : pha thật loãng cho chim uống, uống trong ngày , ngày hôm sau thay mới, khi có tiển triển thì không dùng nữa
- men tiêu hóa bio-MV ( Mai Việt, loại dùng cho cá cảnh ) trộn 1 gói trong khoảng 1,5 lít nước , cho chim uống , cũng giống như nước chè, không dùng quá ngày, đến hôm sau nhớ thay, hoặc có cách khác là trộn vào cám cho chim ăn
2 cách đó đơn giản và an toàn nhất đó, chú ý khi chữa bệnh thì không cho ăn hoa quả nhé, 1 tuần 1 lần và 1 miếng bé thôi
Nhưng có điều bạn chưa miêu tả phân chim trông như thế nào, và bạn có phân biệt được chính xác thế nào là đi ngoài không nữa ( lưu ý là chào mào đi phân phải ướt , nhưng không quá nhiều nước, nếu đi khô như khuyên thì coi như là hỏng )
_ Chào mào bị đi ngoài có vài trạng thái phân biệt được, trong ngày hay bị xù lông, ít nhảy nhót ( đấy là đối với chim bình thường còn chim bị suy thì chịu........)
_ Phân đi nhiều nước , phân loãng hoặc có mùi hôi, hoặc có thể phân đi có màu trắng như phân cò, phân hay dính vào lông.....
Phân đi theo dạng trông rất dẻo có màu vàng đất khô, kèm theo một chút men ruột màu trắng ra cùng
nhưng phần màu vàng nhiều hơn và 2 màu đó tách biệt không bị trộn lẫn, phân ra ngoài có đi kèm một chút nước rất nhỏ , không đáng kể, khi đó chim có sức khỏe và hệ tiêu hóa tốt, chim ăn nhiều và xung hơn( đó cũng là một cách xem chim đạt sức khỏe tốt để đi thi được không )

Nhưng bạn phải hiểu nguyên nhân dẫn đến đi ngoài của chim vì bao giờ phòng bệnh luôn tốt hơn chữa bệnh, nguyên nhân lại có vài lý do sau,
_ Chào mào là loại ăn rất bẩn nó hay vẩy thức ăn lung tung rơi vãi cả xuống đáy, mình có để ý tập tính vài con có kiểu nhảy xuống đáy nhặt cám ăn, như thế rất hại vì cám rơi xuống đáy thường bị dính bẩn do phân để lâu không vệ sinh lên men và là nơi mầm bệnh xuất hiện, chim ăn vào sẽ dễ bị đi ngoài => cách khắc phục là hãy chăm chỉ thay giấy hàng ngày để đáy lồng luôn sạch
_ Chào mào ăn hoa quả là chính, nên thường xuyên phải có hoa quả kèm theo khẩu phần ăn, nhưng nhiều khi người nuôi lười hay cho ăn miếng quá to để chim ăn vài ngày mới hết, với mùa đông thì không sao nhưng với mùa hè hoa quả hay lên men và hỏng chim ăn vào sẽ gây ra hỏng men tiêu hóa và bị đi ngoài => Cách khắc phục là để hoa quả cho chim ăn đủ trong vòng 1 ngày hoặc ăn từ sáng đến chiều rồi bỏ ra ngay
_ Cám để lâu ngày rất dễ lên ẩm mốc, khi mới chớm mốc cám vẫn sẽ có mùi thơm như bình thường, do vậy không nên để lâu quá 1 tháng, làm ít và cho chim ăn đủ trong thời gian đó, qua 1 tháng lại làm cám mới cho chim ăn, hoặc có trường hợp chim nhạy cảm với cám sẽ có trường hợp không thích loại cám đó bạn thử đổi cám xem sao, VD như mình nuôi 4 con nhưng cầu kỳ trong hàm lượng cám và thay đổi thành phần của từng con sao cho chúng hợp cám nhất, như thế hoàn toàn tốt cho sự phát triển và sức khỏe của chim, vì vậy mình nuôi 4 con thì có 4 hộp cám khác nhau, bạn thử đổi cám xem sao, nhưng nếu đổi cám cẩn thận để chim không bị sock cám nhé
Vài lời và chúc bạn có chú chim khỏe mạnh
Cảm ơn bác vì đã chia sẻ kn cho ae
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Sói Sẹo vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 11:36
Thành viên mới

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
Ông anh có vẻ thạo về món này ghê. em cũng có chú C.mào bị đi ị mà ko bít thế nào cho khỏi nữa,bác nói kỹ hơn giúp em đc ko ạ. nó đi lỏng màu vàng,chim có vẻ kém đi bác ạ! Thank bác trước
  #18 (permalink)  
Cũ 27-05-2010, 13:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
chắc tại bạn ko chịu phong cho chim rui cứ 1 tuần bạn cho chim uông 1 viên clocid 3 ngày cho uông 2 viên b1 là chim ăn khỏe lông đẹp mà lại hok sợ bị đi ỉa
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nhoksok_94 vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 02-07-2010, 09:06
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quangvinh_thattinh2020 Xem Bài gửi
.................................................. .
ban muon ban chao mao ha?sao ko bos len mang cho minh coi
  #20 (permalink)  
Cũ 06-07-2010, 08:52
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,962
Được cảm ơn 2,988 lần trong 749 bài viết
Bác cứ ra hiệu thuốc thú y mua gói men tiêu hóa sống về pha và cho uống theo hướng dẫn sẽ hết ngay.
Em vẫn dùng thường xuyên cho đàn chim ở nhà khi bị và cho uống liều phòng bệnh theo định kỳ.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới suoimo vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài