DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CHIM CẢNH CỦA THÀNH VIÊN

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 12-11-2012, 22:41
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Tân Lập - Đan Phượng - Hà Nội
Cảm ơn: 160
Được cảm ơn 530 lần trong 241 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới datnt85
Niềm đam mê bẫy chào mào

Niềm đam mê bẫy chào mào

Đã lâu lắm mình mới viết bài trên diễn đàn nhỉ ! Cảm ơn các ace thời gian qua đã ủng hộ bài viết của mình.
Cutí đã về tay chủ mới, nghe đâu ông Khanh này mang Cutí vào tận Nam Định - không liên lạc được chỉ có 1 lần a.Khanh nt cách đây 2 tháng Cutí bẫy được nhìu má trắng thôi !
Vì có gia đình và vợ mới sinh em bé nên ít time hơn giành cho chjm mà lại giành chăm b....... hj hj. Nên đành trao cho người khác chăm em nó cho nó đỡ tủi thân, thế mà hôm chuyển cho a.Khanh sáng ra mơ ngủ tưởng Cutí hót chào buổi sáng nào ngờ dậy mới nhớ là 2 ku má lỡ đồ đệ của Cu tí ! Đúng là nuôi con gì cũng quyến luyến, khi bán rồi lại thấy nhớ nó ghê

Ngày đầu tiên đi mồi : 12/11/2012

Suốt mấy tháng không được đi bẫy rồi ! Nhắm dịp này chim trời bắt đầu căng. Theo kinh nghiệm ngày hôm qua rét đột ngột, sáng nay còn se lạnh, lên mạng xem thời tiết sẽ có nắng vào buổi trưa nay. Ngon quá - các bác nào mà đi bẫy nhiều thì thích nhất kiểu thời tiết như thế này - con chim trời sau trận rét gặp trời ấm sẽ trổ hết tài nghệ của nó ra ngoài phơi nắng, cãi lộn, oánh nhau.
Vừa kiếm tạm em chơi giàn nhì nhằng thì đã nung nấu test thử em nó. Bế con với làm việc vặt hết cả buổi sáng, trưa 12h ăn cơm xong, quyết định lên đường. Số đỏ quá là đến cái thung đầu tiên lại gặp ngay 1 đàn cm >6 con đang hót và đánh nhau nhưng sau 15p thì chỉ có 1 cặp uyên ương đứng lại ngọn cây sung hót ầm ĩ. Ngon rồi đây, mỗi tội ko biết chim nhà có khéo không với lại bổi có dám bay từ cây sung ra trận địa cách ngót 100m ko, vì cây sung ở mép mương mà nhà này lắm chó ko qua đc.
Tiến hành bung lồng bẫy, con chim nhà vừa ra cây đã rọc 1 tràng dài rồi ngoài và trong lồng hót đối đáp giao duyên đến tận hơn 30p mà ngoài chưa tìm thấy chim nhà - đang nghĩ tiếc quá hay đổi thế thì con bổi đã đánh hơi đc thằng chửi mình, em nhà múa mái, thét ác quá làm đôi bạn rúc vào bụi cách lồng 1m lận, cứ thế đôi bên chửi nhau bổi đã quện mồi - giờ chỉ còn thời gian thôi - con mái cứ đi kiếm ăn cho con trống ngồi hết bu cành fai đến cành trái lồng, đấu bung cánh xòe đuôi đẹp ghê, nhìu lúc đậu nóc lồng mà làm mình đứng hết cả tim định nhảy thì lại bay lên. Thời gian trôi qua 1h đồng hồ như vậy. Bổng đâu có ông trẻ trâu cầm lồng bẫy 1 cửa đứng ngay đằng sau hỏi - anh bẫy chim của em à, đang định ra thì anh ra trước :) - nghĩ thầm - chim trên trời của mày hết chắc - nó quay lại bảo em treo mồi bẫy nhé - mình đã bảo treo làm gì loãng với lại nó kết con anh rồi ko sang đâu - Nó treo con mồi quých kiu như đúng rồi còn hỏi toàn câu ngớ ngẩn - anh bẫy bằng chim mái à mà bám thế ko sang mồi của em - anh cho điện thoại vào lồng à ? - hazzzzzzzzzzzzzzz
Bỏ qua thằng trẩu tre, bổi muốn đánh quá rồi cứ nhảy lên xuống búng cánh xòe đuôi nhìn phê quá ! rồi phút đó cũng đến vờn chán quá bổi đành phi lên lồng khóa chân mồi xem thật đã mắt, thằng trẻ trâu hét ầm lên sập rồi anh ơi - mịa nó chứ mày làm như tao ko biết ấy, nó đang khóa chân nhau chứ sập cái quái gì 2 phút oánh nhau di cầu cuối cùng con bổi dữ cũng lên cầu tử ! lần đầu ra quân như vậy thật là vui. Lâu lắm mới thấy tim đập thình thịch hồi hộp chờ đội bạn ghi bàn (tiếc là máy sony siêu zoom đã bị mất không thì.....phê đã mắt)

Mình đặt tên em này là Cuti thay cu tí nhé ! Bổi đầu tay (Ngày công đầu tiên của Cuti)

.................................................. .................................................. ............................

Ngày thứ 2 của Cuti :

Sáng nay sương rơi cứ như mưa phùn mở áo lồng mấy con chim ra treo ngoài hiên, vì để trong nhà công chúa không ngủ được vì tiếng chim hót, Thấy ngay ngọn sung sát nhà có 1 đôi chào mào mới lạ hoắc về đánh nhau với con cm đầu đàn đã cư ngụ khu vực này 3 năm liền mà mình không bẫy được (nó chỉ đậu ngọn cây cao gần 40m hót và hô hoán mấy thằng đệ xuống đánh). Trời thì âm u mà cm ngoài vẫn xung ghê ! Thằng em Tỏa gọi điện đi bẫy chim đi em đang ngồi quán trà đá rồi - máu lại trốn vợ đi bẫy chim. Từ 10h30 đến hơn 13h mồi cứ gọi còn đàn cm trong thung cứ đánh nhau, kiếm ăn, hết em này đến em khác đến ngó lồng nhưng ko chiến - nản quá, cu em đòi về. Ra đến cổng vac nhà ông lão lại thấy 1 em cm dánh tuấn tú đang bung cánh đánh bạt con khác, đã theo dõi từ lúc nó ché bên thung, nhìn nhận 1 lúc thì đúng thổ nó trên lùm cây khế bên ao, vì con nào vào đó cũng bị ku cậu đuổi đi ! Bảo Tỏa dí nốt lần cuối cùng lắm đến 14h rồi về - mặc dù 2 anh em đói nhưng vẫn máu mê vì nghe tiếng mấy em trên này trầm ấm quá (chắc nhìu Bass :)) kết con này rồi đây ! Treo vào cành khế chỗ đôi bổi đang ở làm nó bay mất tiêu nhưng ko sao, thổ của nó nó sẽ quay lại bảo vệ - mồi chơi lại mất 10p chỉ thấy nó chửi đẵng xa, bỗng ở đâu ku cậu chui ra đậu lên ngọn soài cách lồng >30m hót bung cánh dương oai liền 2 lần, mình nhìn kết quá nó hót giọng to trầm như loa phóng thanh, đoán là chim già lứa trước ngon rồi, hót mình chán nó fi luôn vào lùm khế đấu với mồi luôn, nhìn mãi ko thấy con mái theo nó đâu cả (bẫy cm mà mái bám mồi hay bám trống thì đến 80% là dính) 2 ae bò dạt ra đất xem nó đấu với mồi. Nóng ruột quá chừng cái cành phía trc lồng làm 2 ae cứ tưởng nó đậu lên cầu nhưng ko fair mà là 2 em đang soi mỏ nhau, bổi đánh tạt mép lồng mấy phát rồi nhảy biên làm mồi cáu tiết bung cánh quát tháo. Bổi lân la mãi cũng căng đòn thêm em mái bay về nữa đành lao biên phải đá vào cầu - em bổi thứ 2 của mồi Cuti (chính thức gọi nó là Mồi đc rồi) mặt mũi em này rất tuấn tú thẻ đuôi rộng - cứ trêu Tỏa là con mái nhưng rồi con mái hót ầm lên mới bít vợ của em bổi thật khủng mái hót đến 6-7 âm :)

Video

Ngày thứ 3 đi dạo cùng Cuti :

Ngày hôm nay cả xã mất điện đến 18h, dậy thấy 2 mẹ con vẫn ôm nhau ngủ, vác lồng và sào lên đường - đang treo trong chỗ mùa trc chẳng bẫy đc con nào thì thằng em nhìn thấy gọi anh Đạt ơi lên VAC nhà chị dâu em bẫy đi nhiều chim lắm, để em về lấy mồi nữa - May quá rùi, mình còn chưa bít đi đánh chỗ nào đây ! - đi 1 đoạn đường mương khá dài mà bé trơn trượt làm mấy lần tí nữa thì cả chim chủ và chim mồi lao xuống mương, cố gắng mãi cũng đến nơi - chỗ này thoáng mà mấy lần ko dám vào hôm nay lại được vào công khai mới sướng - vừa vào đã thấy 1 đàn chào mào tầm hơn 50 chú nhưng nhìn kỹ thì hóa ra chào mào rừng (dạo này ở đâu bay về nhìu thế có con xanh con đen sì mào chả thấy đâu chỉ kêu lọc cọc) 2 ae treo mồi cách nhau 1 khoảng thằng cuối mép thung, mình chọn luôn cây mít vì thế cành nhảy đẹp - treo xong ngồi ngắm cả lũ về hót đấu ngay trên đầu nhưng chỉ le ve chứ không đấu đá gì ? 2 ae lại quay vào nhà bắn thuốc lào ngắm chim và còn cả lôi súng hơi của ông chủ vườn ra bắn thử (khẩu 9kg ngon thật mình bắn cùi mà vẫn trúng thân con rắn nc dưới mương :) he he thế mà nó vẫn chạy mất tiu) ngồi chán từ 8h đến 9h mải nói chuyện mãi ra xem mồi thế nào để chuyển thế thì thấy 1 đôi bổi đang đấu riết lấy mồi, đang ngó làm cục đất vệ ao lở đến tỏm 1 cái làm 2 ẻm phát hiện chạy mất, nấp kỹ vào bụi chuối em bổi lại quay lại lợi hại hơn trước đấu với mồi đc 15p thì mình nhớ ko mang đồ đựng chui ra lấy tạm cái tất vậy quay vào thì bổi đã dính lưới tiếc quá ! lần sau fai găm hàng trc mí đc

Treo mồi lên tiếp nhưng không chạm mặt em nào mà đúng 11h15 vợ gọi về ăn bún cho nóng đành treo mồi lên cây bạch đàn trước nhà ông chủ vườn bảo ông trông 2 con mồi để về ăn trưa - ăn xong thì cũng 13h phi xe vào thì thằng em đang gỡ chim rồi - chán quá hôm nay được 2 chú thì đc xem đấu 1 em còn 1 em thì chỉ thấy kết quả - ngồi lúc thì trời nổi giông mưa đành cho mồi về tắm táp tẩm bổ quả chuối trứng quốc ngọt lịm(hôm nay chú hơi sợ vì Vượng rút chim để đầy lông với hơi hoảng hồn vì bị treo đi treo lại - hơi sơ lông đuôi - sót ghê - hj hj)

2 bổi nữa về nhà Cuti - trong khi mồi của 2 anh em Tới Vượng ko đc em nào cả - nhưng bổi hôm nay không đẹp lắm - trong thung còn con Huế cầm trùm nghe giọng phê quá mà không thấy xuống đá : lại ước vậy !
.................................................. .................................................. .....
Chủ nhật 18/11/2012 - Hội SVC Hà Đông - Đan Phượng Offline bẫy chim :

Bẫy chim ngày tận thế ! 21/12/2012

Thấy thiên hạ đồn đại là 21/12 là ngày tận thế - tất cả trái đất đều đi ngủ với giun hết, vậy mà chờ mãi đến 2h sáng ngày 21 mà chả có chuyện gì sảy ra đành đi ngủ cho lành. Sáng ra lại nghe mấy bà bán tôm bán cá ngoài chợ bảo phải 3 ngày nữa, lại chờ đợi nữa hả ??? (cứ như chờ mẹ về chợ hùi tiu tiu ấy nhở :) ) haizz - Nước ngoài sợ tận thế như sợ chết - còn Việt Nam chờ tận thế như đón Tết lun !!!! hj hj

Sáng làm giúp nhà đám, chạy mâm tòe khói thấy nóng cả người phải cởi áo đến 10 thì nắng nóng thật ! Hj hj, hay quá ăn cỗ rùi chuồn lẹ thui - lâu lắm không đi bẫy rùi :) mà nắng ấm thế này sao phải bỏ phí ! Kiểu gì cũng phải đi bẫy chim lần cuối trước tận thế :)

Mang mồi đi chơi 1 mình. 1 đàn chào mào nhao nhao phi xuống, đánh nhau tơi bời hoa lá vậy mà cứ đứng nóc đc tầm 10p chưa đầy lại bay đi - làm mồi dụ mãi đâm ra nản (chim đàn rùi - khó đây) lại 1 đàn chim chào mào rừng đen có xanh có từ đâu bay về - nản ghê, năm nay trên rừng nó không bắt bọn này làm thịt hay sao mà nó về xuôi nhìu thế ! May quá mãi cũng bắt đc tín hiệu từ em chào mào già giữa thúng - cả đôi ra chửi bới om xòm làm cả đàn chim dường như rộn rã hơn ! Em mái kết mồi phi ngay lên cành trên nóc ngồi ngắm anh đẹp giai trong khi con trống cứ gập người đứng cách mồi 50cm mà đấu -mất cả tiếng đồng hồ không thấy con bổi có ý định chiến thì đàn chào mào rừng lại đổ bộ xuống, con bổi già bay sang đuổi đánh đàn cm rừng nhưng gặp phải con đầu đàn đầu gấu chiến lại làm bổi già cũng chùn đành đứng trên ngọn cây hót - chú chào mào xanh đang hăng tiết thế nào búng cánh, ngoáy đuôi kêu cọc cọc cả tràng dài khi nhìn thấy mồi - thình lình hắn thả như tên lửa từ trên giữa cây xoan đâm thẳng vào lồng mồi - chán hẳn (con cm rừng này thích tận thế thật)

Ui đúng là đen như tận thế ! Rút khỏi thung này ra 1 thung khác xem có ăn hàng không nào !

Vừa treo đc 10p đã ăn con bách thanh to bằng cổ tay rùi - may bác chủ vườn xin về thịt nhưng bác cũng bị nó thịt chảy cả máu tay :)
Cố treo mồi thêm 1 tí nữa thì lại dính chim - nhưng mà là chim gì thế này ?????

Cũng đẹp giai ấy chứ - cậu chàng thích chụp ảnh ghê - mà sẻ cũng chiến chào mào mới lạ chứ !

Chim sẻ đi bão bạn của thằng ku chimsedinang ở gần nhà mình đây !

Lại treo chim 1 thung khác cm ko về nhưng 1 em sẻ bụi dậm lại kẹp trên lưới :)
PS: Bẫy chim ngày tận thế không được chào mào nhưng thấy các con chim khác cứ mún chít là thế nào nhỉ - phải chăng chúng biết trước được điều gì đó ? chờ qua mấy ngày nữa vậy ! Chúc các bác kuối tuần vui vẻ !

Ngày thứ 3 làm 3 chú chào mào nào ! (25/12/2012) _ Trời nắng đẹp quá ! mang mồi đi bẫy thôi - từ hôm tận thế đến giờ trời lạnh suốt đành treo lồng ở nhà, sáng nay thấy trời nắng đẹp vui quá - đang hết việc làm, lại cho cuti đi chơi 1 buổi tắm nắng luôn thế ! -----------> oài lại có người gọi đi sửa máy - tí vít típ vậy nhá các bác !!!! :)

chú thứ 3 thì là em huế nhà nào nuôi sổng chắc cũng đã lâu lông đang mọc nhưng đã ghép mái chơi cánh cũng hay đáo để mặc dù ít lông ! :)

.................................................. .................................................. .................................................. ...........................
Những chủ đề cũ của tôi :
>>>>----Những bài viết hay của datnt85 ------>

Sửa bởi datnt85 : 25-12-2012 lúc 18:15
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 10 thành viên gửi lời cảm ơn tới datnt85 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 12-11-2012, 22:54
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thành Đông
Cảm ơn: 105
Được cảm ơn 629 lần trong 302 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới khanh_chim
j chứ cứ anh đạt pót bài là mê rồi, hihi, e cũng nhớ cuti quá cơ
  #3 (permalink)  
Cũ 12-11-2012, 22:59
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,821
Được cảm ơn 1,728 lần trong 765 bài viết
thế là có lộc rồi bác ạh. con cm của e lần đầu mang đi thử cũng thế chưa đi bẫy lần nào cho đi bẫy chưa đầy nửa tiếng đc luôn 1 e thế là về luôn.
  #4 (permalink)  
Cũ 12-11-2012, 23:10
Thành viên chủ chốt

Đúng là tìm lại niềm đam mê - cảm giác nó thật khó tả các bác nhỉ ! ? Thank
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới datnt85 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 13-11-2012, 00:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 267 lần trong 188 bài viết
bác chủ thớt đúng là có tướng của 1 nhà báo thật , đừng nói ngoài đời nghề của bác là nhà báo nhé? , hihi
  #6 (permalink)  
Cũ 13-11-2012, 00:10
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Tân Lập-Đan phượng-Hà Nội
Cảm ơn: 56
Được cảm ơn 64 lần trong 39 bài viết
con đó có bán không anh ĐẠT, bán thì để cho em, không thì hôm nào anh đi bẫy được để cho them 1 con nhé, em khoái chim bẫy đấu lắm.
cảm ơn anh trứoc nhé
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chimdeptq vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 13-11-2012, 13:53
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 50 lần trong 29 bài viết
hjj chủ thớt có chung niềm đam mê với mình, thứ 7 vừa rồi cũng đi bẫy với con mồi lần đầu tiên ra lồng bẫy thế là sau 2h kịch chiến với bổi cũng đã thu phục được em nó cứ tưởng mồi sợ sau khi bổi dính ai ngờ treo lên tiếp mồi lại hót gọi ầm ỹ....Ah nhân tiện cho mình hỏi CM lưỡi rắn ( đầu lưỡi tách làm 2 như kiểu lưỡi con Rắn) có hiếm không?
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới acthan87hy vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 13-11-2012, 14:25
Thành viên chủ chốt

Re:
@Luân Bird : Cảm ơn bác Luân nhé thỉnh thoảng có làm thơ con cóc thôi - tại mọi khi tường thuật bằng con Sony 25x zoom nên miêu tả hơi lủng củng
@acthan87hy : Hì cùng chung chí hướng rồi bác ạ - cái đầu lưỡi chẻ 2 hay nhìu ra thì cũng thế thôi bác à - mình cũng bắt được mỏ cong như diều hâu, lưỡi chẻ 3, mỏ kênh bẩm sinh thì mới đánh giá đc mỗi con mỏ kênh siêng hót thôi chứ thực ra cái lưỡi chẻ ra do sừng hóa dầy lên rồi lại mòn đi mà - ko có gì đáng chú ý cả
@matna : Vâng .giờ trong Đà Lạt thấy bảo cũng sắp tuyệt chủng Camly với sông kôn sịn rồi thì fải
Thân !

Sửa bởi datnt85 : 13-11-2012 lúc 15:17
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới datnt85 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 13-11-2012, 14:52
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 224 lần trong 120 bài viết
bài viết hay quá, hồi xưa cũng mê đi bẩy lắm, giờ rừng bị phá, chim rừng đi đâu hết rồi, đi bẩy xa thì mệt lắm, trèo lên tận núi cao . Giờ cũng có tuổi rồi, đi không nổi nữa
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới matna vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 14-11-2012, 17:40
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 125 lần trong 65 bài viết
em là em ghét nhất mấy bác bẫy chim đó .tại mấy bác làm cho thằng mê mẩn .cứ nhìn mẵi chẳng chịu làm gì .nhìn thèm quá
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoangcoi1988 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài