DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC CHUYÊN MỤC KHÁC > GÓC THƯ GIÃN

GÓC THƯ GIÃN Nếu bạn mệt mỏi, cần thư giãn hãy tham gia vào đây

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 09-07-2009, 22:46
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TPHCM
Cảm ơn: 2,358
Được cảm ơn 3,362 lần trong 951 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thaiho
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi camtieu Xem Bài gửi
Có câu "nói có sách, mách có chứng"

Những thông tin, tôi đưa ra là dựa vào những quyển sách "thế giới động vật" trong tủ sách của tôi. Còn về hình ảnh minh hoạ thì lại phải sưu tầm trên Internet cũng có thể có và cũng có thể không có, nên hơi mất công.

Vui vẻ chút thôi, xì top tại đây nhé.
Vâng ,bạn muốn xì top thì tôi cũng thế,nhưng không biết tủ sách đông vật của bạn có ghi thêm thừ nhất không nhỉ???

¸.¤º°¯°¯¶hái ¶-¶ổ là xịn nhất¯°¯°º¤¸
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 07:19
Moderator

Cảm ơn: 4,032
Được cảm ơn 6,885 lần trong 1,155 bài viết
Các bạn mải tranh cãi mà quên mất một ĐỘNG vật cực QUÝ nhưng không HIẾM............................. không ai có thể phủ nhận hoặc tranh cãi về sự QUÝ BÁU của nó................chúc các bạn vui vẻ nhé..........
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 09:41
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,103
Được cảm ơn 3,654 lần trong 1,183 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 1
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Cudum
Cam tiêu có hình minh họa không , tò mò quá
Chat yahoo : kim4trung
  #14 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 10:03
Moderator

Cảm ơn: 2,228
Được cảm ơn 13,386 lần trong 2,175 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 1
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi camtieu Xem Bài gửi
Khi nói đến động vật quý hiếm, ta phải phân tích từ hiếm và quý

Bạn cứ thử so sánh một chú Hổ vua Đông Bắc với chú Dơi Seychelles với đuôi có màng, loài nào vừa hiếm lại vừa quý.
thay mặt hiệp hội những nguời yêu dơi,tôi lên án mạnh mẽ sự so sánh của bác
  #15 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 10:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 585
Được cảm ơn 1,660 lần trong 352 bài viết
1. Con mê lộc hiếm quý:

Con mê lộc là một loài động vật đặc hữu của Trung Quốc, là động vật thuộc bộ hươu nai quý hiếm, còn có tục danh là "Tứ bất tương" (bốn cái không giống).

Mê lộc là loại hươu to lớn đặc biệt, là thú quý của thế giới. Sừng của nó giống như sừng hươu nhưng không phải là sừng hươu, cổ của nó giống lạc đà nhưng không phải là cổ lạc đà, đuôi của nó giống như đuôi lừa nhưng không phải là đuôi lừa, móng của nó giống móng trâu nhưng không phải là móng trâu. Vì vậy, gọi là con "bốn cái không giống" (tứ bất tương).

Anh em trước đây đã đọc truyện "Phong Thần" thì có đoạn nói đến các loài thú linh thiêng trong đó có loài Tứ bất tượng mà nhân vật Lý Tịnh cưỡi. Vì chúng là loài thú có thật và hiếm quý nên được xếp vào loại linh thiêng.

2. Gấu trúc (gấu mèo lớn) là động vật hiếm quý.

3. Gà Thai-ka loài chim cực kỳ đẹp đẽ mới thoát khỏi tuyệt chủng.

Năm 1898, sau khi một con chó săn cắn chết con gà Thaika được xác nhận là cuối cùng, thì các nhà sinh vật học đành luyến tiếc tuyên bố loài chim quý hiếm, đẹp đẽ này đã tuyệt chủng! Tiêu bản gà Thaika sót lại cũng rất ít. Hồi ấy cả thế giới chỉ có 3 con, được trưng bầy tại Bảo tàng Mỹ, Đức, Niu Dilân.

Bốn mươi năm sau khi các nhà sinh vật học tuyên bố gà Thaika đã bị tuyệt chủng, năm 1942 tiến sĩ Onbây, lòng tràn đầy hy vọng đến đảo nam NiuDilân tìm kiếm và sau hơn 10 năm bền bỉ, cuối cùng vào một ngày năm 1952, Onbây đã phát hiện được dấu vết gà Thaika, nghe được tiếng kêu làm phấn chấn lòng người của gà Thaika ...

4. Hươu mõm trắng, đặc sản của vùng cao nguyên Tây Tạng, Trung Quốc là một loài rất hiếm trong họ hươu nai, cũng là động vật hiếm quý nổi tiếng trên thế giới.

5. Hổ vua Đông Bắc được liệt vào 10 loài động vật hoang dã có nguy cơ tuyệt chủng.

Một số hình ảnh không tìm được Internet bạn ah!.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Cudum Xem Bài gửi
Cam tiêu có hình minh họa không , tò mò quá

Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới camtieu vì bài viết hữu ích này:
  #16 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 12:22
Moderator

Xin lổi Cầm Tiêu nhé, bài post trước của mình sau khi đọc lại thấy 'nham nhở' quá. Mình coi lại nick của bạn đoán bạn là một người đáng nể nên vội gửi vài dòng tạ lỗi.
  #17 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 12:41
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 585
Được cảm ơn 1,660 lần trong 352 bài viết
Xích Long nói vậy chứ, mình còn phải học hỏi anh em nhiều lắm.

Xích Long giỏi thật: nick của mình là camtieu, bạn đoán ra ngay là cầm tiêu (2 loại nhạc cụ rất phổ biến).

Mình có xem qua bể và cá của bạn, hai chú Huyết tuyệt vời và bộ lọc bạn set up thuộc đẳng cấp cao .
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới camtieu vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 13:04
Moderator

Cảm ơn Cầm Tiêu (ghe tao nhã quá) - Tặng bạn và các bạn khác thắc mắc về Mê Lộc

The Elk..........quên, lần sau chụp hình bảo nó đứng lên khoe cái đuôi và chân nữa..........
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 13:46
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TPHCM
Cảm ơn: 2,358
Được cảm ơn 3,362 lần trong 951 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thaiho
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Xichlong Xem Bài gửi
Cảm ơn Cầm Tiêu (ghe tao nhã quá) - Tặng bạn và các bạn khác thắc mắc về Mê Lộc

The Elk..........quên, lần sau chụp hình bảo nó đứng lên khoe cái đuôi và chân nữa..........
Quả thật con này ấn tượng vô cùng,thanks xichlong và camtieu.
sẵn đây cũng đưa thêm một thông tin thú vị,mời các bác xem
"
Buôn hổ sống, một chủ lò cao chuyên nghiệp sắp hầu toà

HNMO) - Viện Kiểm sát nhân dân TP Hà Nội vừa hoàn tất cáo trạng truy tố Nguyễn Thị Thuý Mùi (SN 1959, trú tại 43 tổ 2 Mô Lão, Văn Mỗ, Hà Đông, Hà Tây) và Nguyễn Quốc Trượng (SN 1964, trú tại 472D phố Quang Trung, phường Quang Trung, Hà Đông, Hà Tây) về tội vi phạm các quy định về bảo vệ động vật hoang dã quý hiếm (theo Điều 190 BLHS).

Hai bị can này sẽ sớm được đưa ra xét xử tại Toà án nhân dân Thành phố Hà Nội.

Theo cáo trạng, đêm 7-1-2008, các chiến sỹ Đội 2, Phòng Cảnh sát môi trường - Công an TP Hà Nội, phối hợp với các lực lượng chức năng phục kích, bắt quả tang tại trước cửa số nhà 49, đường 70, thuộc địa bàn huyện Thanh Trì (Hà Nội), Nguyễn Quốc Trượng cùng một số người khác đang vận chuyển 2 con hổ sống, cân nặng trên 50kg/con lên ôtô.

Ngay sau đó, lực lượng Công an đã khám xét khẩn cấp nơi ở của Nguyễn Quốc Trượng và phát hiện, thu giữ thêm 4 con hổ đông lạnh (một con đã bị xẻ thịt chờ nấu cao), cùng nhiều động vật hoang dã và các sản phẩm từ động vật hoang dã khác như: 5 con gấu loại lớn nuôi để lấy mật, nhiều tiêu bản hổ, báo, đầu bò tót, sừng hươu, nai và chân tay gấu... Đặc biệt, trong khu vực nhà của Nguyễn Quốc Trượng còn có 2 lò chuyên để nấu cao động vật.

Một trong hai con hổ sống được giải cứu - Ảnh: Tiền phong

Trong quá trình khai thác, mở rộng vụ án, cơ quan Công an đã làm rõ Nguyễn Thị Thuý Mùi đã bán 2 con hổ sống cho Nguyễn Quốc Trượng.

Tại cơ quan điều tra, Mùi khai tháng 4-2007, Mùi lên Lương Sơn (Hoà Bình) mua được 2 con hổ sống với giá 117 triệu đồng, mang về nuôi tại một căn nhà ở huyện Thanh Trì (Hà Nội) được 5 tháng thì xuất bán cho Nguyễn Quốc Trượng.

Ngày 7-1-2008, khi Mùi đang bán 2 con hổ sống trên với giá 320 triệu đồng cho Nguyễn Quốc Trượng, thì bị lực lượng chức năng phát hiện, bắt giữ cùng tang vật.

Khám xét nơi ở của Nguyễn Thị Thuý Mùi rạng sáng ngày 8-1-2008, lực lượng chức năng cũng thu giữ được rất nhiều cao trăn, cao khỉ, cao hổ cùng nhiều sổ sách giấy tờ ghi chi tiết việc mua bán các sản phẩm từ động vật hoang dã. Ngoài ra còn phát hiện 5 con gấu loại lớn, 4 bộ tiêu bản hổ- báo nhồi bông, một số tay gấu lớn còn tươi nguyên, một số cặp sừng thú quý hiếm....

Tại cơ quan điều tra, cả hai bị can đã khai nhận hành vi phạm tội của mình. Nguyễn Quốc Trượng thừa nhận bắt đầu nấu cao hổ từ đầu những năm 2000 và từng cung cấp một lượng cao hổ lớn cho thị trường. Còn Nguyễn Thị Thuý Mùi là một đại lý lớn chuyên mua, bán, cung cấp động vật hoang dã quý hiếm.

Hai con hổ sống, tang vật của vụ án, sau đó đã được bàn giao cho Trung tâm Cứu hộ động vật hoang dã Hà Nội quản lý.

V.A "
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thaiho vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 10-07-2009, 21:10
Moderator

Cầm Tiêu - ngoài Cầm và Tiêu mình còn đoán nick của bạn có ý nghĩa khác nữa - Tiểu Cầm .................một cây đàn nhỏ..............nick rất lãng mạn như bài thơ ở nơi chữ ký..........
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài