DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > Cá ăn mồi

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 05-02-2009, 23:31
Moderator

Cảm ơn: 2,228
Được cảm ơn 13,389 lần trong 2,175 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 1
cách nuôi rùa tai đỏ

cách nuôi rùa tai đỏ

Bài viết dưới đây hướng dẫn chăm sóc Tai Đỏ một cách tổng quát .

Nuôi trong nhà :

Đối với Loài Tai Đỏ , bể nuôi là dạng phổ biến khi muốn nuôi ngoài trời .Những con vừa mới chào đời thì tôi nghĩ rằng độ sâu của nước là từ 3 đến 6 inches (7,5 đến 15 cm) cho một con và đặt thêm đá để cung cấp nơi tắm nắng cho nó . Một bể có kích thước hợp lý dành cho rùa con là 20 gallons (75 cm x 35cm) .Khi con vật phát triển thì kích thước của nơi sống cũng cần được tăng lên . Tất cả các loài Rùa nước là những tay bơi cừ khôi , vì thế độ sâu của nước ko là trở ngại khi chúng trở nên già .
Độ sâu từ 20cm đến 60 cm sẽ tốt cho rùa từ 10 cm đến con trưởng thành. Kích thước của một con Tai Đỏ khi trưởng thành có thể đạt tới 28 cm , Cumberland and Yellow-bellies Sliders có phần nhỏ hơn .
Chất lượng nước là điều rất quan trọng . Một số vấn đề với loài rùa nước ngọt có thể được ngăn chặn nếu bỏ ra một ít thời gian , tiền thiết kế và mua hệ thống lọc thích hợp với vật nuôi của bạn. Với con trưởng thành, chúng ta nên dùng những hộp lọc nhỏ vì dễ dàng làm sạch chúng với điều kiện chất lượng nước tốt.Những con non rất khó để cung cấp cho nó hệ thống lọc tốt bởi vì mực nước .
Với điều kiện thiên nhiên ở một số nơi , đèn được dùng để cung cấp ánh sáng nhân tạo cho việc sưởi hay tắm nắng một cách dễ dàng. Đèn nên được bố trí để cung cấp nhiệt với nhiệt độ khoảng 32*C tại khu vực nuôi .
Môi trường sống cũng nên được trang bị đèn huỳnh quang để cung cấp UVB ( tia cực tím) - UVB rất cần thiết trong quá trình tổng hợp Vitamin D3 ( cần trong quá trình chuyển hoá Canxi ) . Nếu được thì có thể sử dụng và lắp đặp bóng đèn hơi thuỷ ngân - chúng có thể đáp ứng nhu cầu về nhiệt và UV
Cây trồng bằng nhựa hay cây thật đều được khuyến khích bởi vì chúng tạo cảm giác an toàn và nơi lẩn trốn cho rùa.

Nuôi ngoài trời :

Nuôi ngoài trời tỏ ra ưu thế hơn là việc nuôi trong nhà . Một bể nước dành cho trẻ em đặt dưới đất và được bảo đảm bằng hàng rào xung quanh có thể là nơi sống lâu dài cho chúng .Một ao lớn với các thiết bị lọc cũng có thể cung cấp một nơi ở lý tưởng cho Rùa.

Chế độ ăn :

Cần cẩn thận , ko cho Rùa của bạn ăn quá mức . Chỉ nên cho ăn từ 2 đến 3 lần trong một tuần đối với con trưởng thành hoặc cho ăn mỗi ngày để giúp rùa con phát triển nhanh .Rùa có thể ăn rau , cây cỏ như là mù tạc , củ cải , bồ công anh, rau bina, cà rốt, bí hay cây thuỷ sinh như bèo tấm, bèo dâu, lục bình ... chúng cũng ăn cả côn trùng, sâu bọ và cá. Về mặt kinh tế, thức ăn dành cho rùa có trên thị trường và rất phù hợp cho nó .
Sự bổ sung thêm canxi là hết sức cần thiết. Bột canxi có thể được rải chung với mọi loại thức ăn . Nếu nuôi trong nhà thì cần bổ sung thêm vitamin D3 , nếu ở ngoài trời thì ko cần thiết .Cho ăn thêm nang mực , chúng có thể nhai khi thèm .
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Chủ đề hôm nay GA mở ra giúp các bạn phân biệt được giới tính của rùa tai đỏ (Trachemys scripta elegans), một loại khá bổ biến được nôi làm cảnh trên khắp thế giới .Tuy nhiên về giới tính của rùa tai đỏ còn ít người biết được hoặc chưa quan tâm đúng mức. Mong rằng qua chủ đề phân biệt giới tính của rùa tai đỏ bằng hình ảnh sẽ giúp các bạn dễ hình dung hơn , nếu có gì không đúng mong nhận được sự góp ý từ các bạn .

Để xem hình ảnh nguyên gốc hãy nhấn vào đây.
Khi trưởng thành rùa đực có móng dài hơn con cái.

Rùa đực luôn có đuôi dài và cứng hơn rùa cái.

#2 (permalink)  
Cũ 23-08-2009, 00:23
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
huhu, có bác nào hiểu rõ về các loại bệnh của rùa chỉ cho e với. E đang nuôi con rùa tai đỏ, thời gian gần đây ko hỉu sao nó ko chịu ăn chi cả(cái thức ăn của trung quốc có sẵn cho rùa í ạ). Thế rùi nhẹ tọp đi, đến mức cho xuốg nc cu cậu cũg ko có khả năg chìm xuốg nữa, cứ lơ lửng hoài. E thử tìm hiểu nhưg ko thấy chỗ nào nói nó bị làm xeo hết, mà hắn vẫn còn linh hoạt lắm, bò linh tinh, cầm trên tay thì vẫn vẫy tứ chi phản đối kik liệt.
Còn nữa, hắn từ lúc về trên mai đã bị mục hay sao ý, túm lại là giừ tạo thành các kẽ giữa các lục giác trên mai khá là to. E ko bít phải làm seo giờ.huhu, HELP ME! cu cậu mà chết thì e cũg bùn chít mất. .
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #3 (permalink)  
Cũ 20-09-2009, 18:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 12 lần trong 7 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi biggycactus Xem Bài gửi
huhu, có bác nào hiểu rõ về các loại bệnh của rùa chỉ cho e với. E đang nuôi con rùa tai đỏ, thời gian gần đây ko hỉu sao nó ko chịu ăn chi cả(cái thức ăn của trung quốc có sẵn cho rùa í ạ). Thế rùi nhẹ tọp đi, đến mức cho xuốg nc cu cậu cũg ko có khả năg chìm xuốg nữa, cứ lơ lửng hoài. E thử tìm hiểu nhưg ko thấy chỗ nào nói nó bị làm xeo hết, mà hắn vẫn còn linh hoạt lắm, bò linh tinh, cầm trên tay thì vẫn vẫy tứ chi phản đối kik liệt.
Còn nữa, hắn từ lúc về trên mai đã bị mục hay sao ý, túm lại là giừ tạo thành các kẽ giữa các lục giác trên mai khá là to. E ko bít phải làm seo giờ.huhu, HELP ME! cu cậu mà chết thì e cũg bùn chít mất. .
bạn ko nên cho ăn thức ăn khô cua TQ, tình hình rùa bạn thế nào rùi ?? bạn cố cậy mồm nó cho ăn xem sao?
  #4 (permalink)  
Cũ 20-11-2009, 18:10
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HCM
Cảm ơn: 919
Được cảm ơn 284 lần trong 192 bài viết
1 bài viết bổ ích.thanks cái nữa.
  #5 (permalink)  
Cũ 24-11-2009, 22:47
Thành viên mới

pls hep my turtle.....

Chào mọi người, con rùa của mình nuôi được 1 tuần thì nó không chịu ăn uống gì hết, mắt thì cứ nhắm lại hoài, khg chịu mở, hình như sắp chết vậy đó, có ai biết cách chữa trị khg? help mình với.
  #6 (permalink)  
Cũ 04-12-2009, 15:05
Thành viên mới

Trước tiên cho mình hỏi Rùa của bạn là rùa nước hay rùa cạn. Minh cũng mới nuôi 1 con rùa tai đỏ nó rất thích ăn tôm hoặc thịt bò. nhưng phải cho vào nước nó mới ăn, bạn thử làm vây xem sao
  #7 (permalink)  
Cũ 04-12-2009, 15:20
Thành viên mới

có ai biết Rùa có thể nhịn đói được mấy hôm. vi mình thường xuyên phải đi vắng không thể cho nó ăn được. mình nghe nói Rùa chỉ cần cho ăn 1 đến 2 bữa trong 1 tuần có phải không?
  #8 (permalink)  
Cũ 05-12-2009, 15:48
Thành viên mới

ây lâu rồi ko viết bai` gửi tớ nuôi 3 co rùa die mất 2 con do lũ chuôt mât dạy(tớ nuôi ngoài vườn)híc!HIC!
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
ai cần kn chăm rùa cứ hỏi tớ chipheo_hocdoi_online
  #9 (permalink)  
Cũ 10-01-2010, 09:57
Thành viên mới

Hepl!!!!Rùa tai đỏ của mình bị chuột cắn cụt hết màng chân và sứt lớn ở miệng và đuôi!huhuhuhuhu!em í vẫn sống, nhưng chữa sao đây?em y' sống được nữa ko?ở chỗ mình ở không có bác sĩ thú y!!!
  #10 (permalink)  
Cũ 10-01-2010, 10:44
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 28
Được cảm ơn 11 lần trong 7 bài viết
Cái đấy còn phải xem nó có ăn được nữa o.bạn thức cắt ăn nhỏ cho nó ăn xem.Nếu nó ăn thì vết thương hồi phục chỉ là vấn đề thời gian thôi.Rùa có thể nhịn ăn được 2 tháng bạn đừng lo.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài