DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > CÁ ĐĨA - DISCUS

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 15:00
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hai Phong
Cảm ơn: 352
Được cảm ơn 338 lần trong 171 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới binhckxdtl Gửi tin nhắn qua Skype™ tới binhckxdtl
Topic chia sẻ kinh nghiệm nuôi cá đĩa đẻ và ấp trứng

Topic chia sẻ kinh nghiệm nuôi cá đĩa đẻ và ấp trứng

Mình cũng đã nuôi cá đĩa được gần 2 năm, nói chung cũng có thể nói là là có tí kinh nghiệm. Về vụ cá đĩa đẻ thì không biết các bác khác thế nào chứ mình thì thấy là cứ để cho cá đĩa đẻ trong hồ nuôi chung thì chúng dễ đẻ và đẻ thường xuyên hơn (hình như trong bể chung thì chúng sẽ bạo dạn hơn). Mình cứ để chúng đẻ trong hồ chung rồi vớt riêng giá đẻ ra ấp trong 1 bể con 40x30x30, sục khí nhẹ. Lượng cá nở ra rất nhiều vì không có cá bố mẹ ăn trứng. Các trứng khác bị hư mình dùng đầu tăm gẩy nhẹ nhàng cho chúng rơi xuống rồi lấy ống hút ra ngoài (làm công việc thay cá bố mẹ). Khi cá bắt đầu bơi được thì mình bắt 1 con to khác (không phải bố mẹ chúng) thả vào bể ấp, bọn cá con sẽ tìm cách bám vào mình con cá to ăn nhớt. Mực nước trong bể mình chỉ để khoảng 20cm. Khi cá được 1 tuần thì bắt con to kia ra và luộc trứng lấy lòng đỏ cho bọn nó ăn. Mình làm cách này tỉ lệ thành công cũng khá cao. Cứ 100 trứng đẻ ra thì nuôi thành con được 15-20 con (mình nghĩ thế là cao rồi). Mình cũng đã ấp cá đẻ theo các cách được hướng dẫn trên diễn đàn nhưng không lần nào thành công vì cá bố mẹ thường ăn hết trứng khi đang ấp hoặc khi ấp nở rồi mà thả cá bố mẹ vào chúng cũng lại ăn con bằng sạch. Mình ấp thất bại phải đến hơn 20 lần. Thậm chí là mang hẳn cái bể ấp xuống nhà kho để không có ai qua lại, che đậy rất kín, không ngắm cá nhiều mà ngắm nó cũng không biết, thế mà cá bố mẹ vẫn xơi trứng như thường. Đổi cặp cá khác cũng không ăn thua nên cuối cùng chỉ còn mỗi cách nuôi vú là thành công thôi. Lần đầu tiên được xem trứng nở ra con. Các pro khác không biết ấp đẻ thế nào? Xin chia sẻ kinh nghiệm thực tế với a e xem nào.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới binhckxdtl vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 18:11
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 59
Được cảm ơn 206 lần trong 101 bài viết
Nuôi kiểu của bác chắc chỉ có mình bác. Theo em được biết thì nếu dùng cá vú người ta chuyển trực tiếp ổ trứng còn chưa nở cho cá vú (chuyên nghiệp) hoặc chuyển đàn con cho con cá vú đang nuôi con. Còn bắt một con thả vào bể cá cho nó nuôi con thì chưa có trại cá nào áp dụng. Một bầy cá mà còn lại 15-20 con sau 1 tuần thì người ta cho là thất bại... Bản thân em cũng nuôi chưa nhiều, cũng đã cho cá đẻ và cũng đã nuôi thành công một bầy dến lớn (70 con).... và việc nuôi con do cá đực (bông xanh) đảm nhận. Hiện giờ đang chờ mấy con cá tơ đến tuổi trưởng thành để cho đẻ tiếp :)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới HaiPhongDiscus vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 18:30
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 1,218 lần trong 672 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới discus_ghost
Dùng cá vú là cách thời nay...nếu không cá vú...tôi dùng kính ngăng lúc cá đẻ xong sau 2 giờ...lúc cá con nở...[PHP]tôi kéo tấm kính ngăn lên xíu rùi rút mực nước = máy bơm có lưới đầu hút...lúc này tôi cho cá ăn trùn cỏ(tự làm)...khi cá nở được 3 ngày bắt đầu cho ăn lòng đỏ trứng gà + trùn cỏ...đến 6 ngày thì ăn trứng gà ...đến 8 ngày qua trùn chỉ lun!Mực nước tăng dần theo ngày ...mỗi ngày từ 2-3cm cho đến khi nước lên 20cm!Lúc cá con đạt 15 ngày tuổi là lúc dễ nuôi nhất rùi!Chuyển sang bể lớn 1m2 và thả vào nuôi cho đến lớn!Hiệu quả...nếu 150 trứng thì đạt 128 con(trứng còn lại do hư và cá con sinh ra bị yếu hoặc không thích nghi được) Xác suất = 89%!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới discus_ghost vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 20:30
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 1,218 lần trong 672 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới discus_ghost
Cá bông xanh + lam là 2 loài khỏe mạnh nhất dòng dĩa...nên việc nuôi con thì 2 loại này là số 1!
  #5 (permalink)  
Cũ 07-09-2011, 22:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết
các bạn như thế là may lắm rồi, cá đĩa nhà mình đẻ gần chục lần rồi mà chưa lần nào trứng nở ra cá con hết trơn....buồn thui ruột nè...Nguyên nhân là cá đĩa cái vừa đẻ xong là cá đĩa đực lao vào ăn hết trơn luôn, có lần mình cũng canh cá đẻ xong là ngăn lại liền, nhưng chỉ hơn ngày sau là trứng chuyển mầu trắng thối hết luôn...

Anh em nào có kinh nghiệm chỉ cách mình với......huhu
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài