DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > CÁ RỒNG CỦA CÁC THÀNH VIÊN

CÁ RỒNG CỦA CÁC THÀNH VIÊN Hãy chia sẻ chú cá thân yêu của mình ở đây

Loading

arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 05-04-2009, 14:54
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,784 lần trong 1,961 bài viết
Mâm đồng Tứ Linh.

Mâm đồng Tứ Linh.

Chuyện là thế này: Một lần trong chuyến đi giao lưu cùng ae hội cây cảnh, tình cờ nhìn thấy 1 chiếc mâm bằng đồng. Nói tới mâm đồng chắc các bác có tuổi cũng chẳng lạ gì chiếc mâm đồng được sử dụng phổ biến trong bữa cơm gia đình người Việt với canh cà, tép dang hoặc đĩa cá bống kho khô... Điều đặc biệt ở đây là chiếc mâm này không trơn nhẵn như bình thường mà được đục chạm toàn bộ với những hoa văn, hoạ tiết, hình nổi rất cầu kỳ. Ở chính giữa mâm là chữ Phúc chạm nổi trong khung tròn viền hoa văn đường kính khoảng 13cm. Vòng ngoài hình tròn (đây cũng là điểm nổi bật nhất của mâm) là Tứ Linh: Long-Ly-Quy-Phụng được chạm nổi bao phủ xung quanh chữ Phúc. DDieeuf đặc biệt là Tứ Linh này được chạm trổ 1 cách vô cùng tinh xảo, tới từng chi tiết nhỏ nhất như râu, vảy, móng, tròng mắt, con ngươi... Được bố cục trong 1 không gian sống động bao gồm mây, dải lụa(tượng trưng cho gió), bông Lúa(tượng trưng cho đất). Trong khung cảnh đó ta thấy: Rồng, Phụng đạp mây, vờn gió thân hình uốn lượn mềm dẻo vô cùng sinh động. Ly, Quy hùng dũng, hiên ngang, đầu ngẩng cao như muốn vơn tới chín tầng trời đất.... Bố cục này được nồng trong 1 hình tròn trang trí bằng rất nhiều dấu đinh tròn nổi đường kính khoảng 30cm. Tiếp theo phía ngoài là vành tròn trang trí bao gồm 24 con chim Hạc(giống như trên trống đồng) chạm nổi chi tiết và sinh động. Phần vành mâm cũng được trang trí vô cùng đẹp và sinh động với Tứ Bình: Trúc, Cúc, Mai, Lan được chạm nổi tinh xảo như thật. Xen kẽ là bốn chữ nổi(cũng chưa biết là chữ gì. Toàn bộ chiếc mâm được bố cục, xắp đặt rất hài hoà đẹp đẽ. Sau 1 thời gian dò hỏi, thương lượng đến giờ chiếc mâm này đã được mang về nhà cất kỹ. Vốn dĩ em cũng không định show món đồ này nhưng thấy có bác post bài "Song Long" nên ngứa nghề post "Tứ Linh" cho vui. Do diễn đàn ko có chuyên mục cho những món đồ này, lại thấy trong đó có Rồng nên đành mạo muội post vào chuyên mục này, mong các bác thông cảm. Sau đây là 1 vài hình ảnh mời các bác thưởng thức...........
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>

#2 (permalink)  
Cũ 06-04-2009, 19:25
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 39
Được cảm ơn 15 lần trong 14 bài viết
  1. cái này để làm gì vậy bro..........?????????????
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hieuhieu vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 06-04-2009, 23:46
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hieuhieu Xem Bài gửi
  1. cái này để làm gì vậy bro..........?????????????
Cái này có lẽ chỉ sử dụng như 1 món đồ chơi mà thôi. Ngoài giá trị thẩm mĩ, giá trị tinh thần cũng rất quan trọng.
  #4 (permalink)  
Cũ 07-04-2009, 06:45
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hải Dương
Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 15 lần trong 10 bài viết
Cái mâm này có phải đồ cổ không bác?Ngày xưa nhà em cũng có 1 cái gần giống thế này,sau đợt làm nhà thì bị thất lạc.Trước đó có người vàO trả 50t ông nội em không bán,ông em bảo là đồ các cụ để lại ko đc phép bán ,thế rồi để thất lạc mất.Em nghĩ cái này giá trị chắc cũng phải như thế
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới newbreturn vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 08-04-2009, 12:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 690
Được cảm ơn 566 lần trong 282 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi newbreturn Xem Bài gửi
Cái mâm này có phải đồ cổ không bác?Ngày xưa nhà em cũng có 1 cái gần giống thế này,sau đợt làm nhà thì bị thất lạc.Trước đó có người vàO trả 50t ông nội em không bán,ông em bảo là đồ các cụ để lại ko đc phép bán ,thế rồi để thất lạc mất.Em nghĩ cái này giá trị chắc cũng phải như thế
Bạn nói rất đúng,các đồ vật cổ xưa như chiếc mâm đồng này đây thật sự là 1 tài sản vô giá.Nhìn những hình ảnh nổi được đúc trên bề mặt rất đẹp và sắc sảo.Nhà mình hiện tại cũng còn giữ được 1 mâm bằng đồng có kích cở tương tự,nghe ông bà kể đã có nó từ hơn 50 năm rồi nhưng không thể có giá trị như chiếc mâm ở trên vì chiếc mâm ở nhà của mình không được đúc hình ảnh tinh xảo như vậy.Thân.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoanglongan vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 08-04-2009, 13:16
Thành viên chủ chốt

Việc đánh giá giá trị của 1 vật không mang tính phổ thông là rất khó. Nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố và phải do các chuyên gia có trình độ thẩm định. Có thể do may mắn, chiếc mâm này tôi mua được với giá rẻ hơn khá nhiều. Mọi chi tiết hoa văn đều được gò(thúc) nổi sau đó đục trạm chứ hoàn toàn không có dấu hiệu của công nghệ "đúc đồng". Điều đó có thể khẳng định chiếc mâm này được làm thủ công không có khuôn, bởi vậy sẽ rất khó có chiếc thứ 2 giống y chang tới từng hoạ tiết.
Mặt sau của mâm. Các nét, hình lớn được thúc lõm xuống........................................... ....................
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 08-04-2009, 13:42
Thành viên chủ chốt

Các nét đục chạm vô cùng tinh xảo và có thần............................................ ....................................
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 08-04-2009, 13:54
Thành viên chủ chốt

Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 13-04-2010, 10:38
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Đà Nẵng - Việt Nam
Cảm ơn: 1,338
Được cảm ơn 2,430 lần trong 659 bài viết
Tình cờ lạc vào đây nên tham gia chút :Nhà em cũng có một cái mâm đồng , không biết cổ hay không nhưng khi còn sống bà ngoại em bảo lúc bé tí đã thấy ở nhà rồi (nếu còn sống thì năm nay ngoại em tròn100 tuổi )không chỉ có mâm mà còn có một chân có thể xếp lại 6 lá bằng gỗ chạm trổ tinh vi ghép với nhau bằng mộng .Ngoài ra còn có một tủ đứng bằng gỗ lim ( hiện đang để ở nhà bà chị )chắc cũng cùng thời với cái mâm .Có gì chiều nay em up ảnh cho các bác xem .
  #10 (permalink)  
Cũ 13-04-2010, 11:01
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Sài Gòn
Cảm ơn: 606
Được cảm ơn 388 lần trong 236 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 6
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới conech1986
Nếu là hàng handmade thì giá trị lắm đó, em có ông anh Việt kiều Mỹ rất thích mấy đồ này, lần nào về Việt Nam cũng dành thời gian sưu tầm để đem về trưng trong nhà, chỉ cần nghe là handmade ổng hốt liền, ổng vừa mua cái đỉnh ở Huế không biết xuất xứ chỉ biết người ta nói nó của ông quan gì gì đó mà 20tr không bớt một xu, nó chỉ to bằng cái nắm tay thôi. Ổng thích quá xin vợ mua luôn (bó tay).

Em nghĩ cái mâm này trạm trổ công phu vậy thì có lẽ ngày xưa nó đã từng phục vụ trong nhà một vị quan chức ngày xưa cũng nên, chứ dân thường có giàu cũng không trạm trổ rồng phượng như vậy. Nếu quả thực nó là hàng thủ công chính hiệu thì anh Longqaz đã hớt được một món đồ cổ thứ dữ rùi.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài